Àgbà Ìdáàbò




Nínú ọ̀rọ̀ Yorùbá, ìdáàbò ni a sábà ń lo láti ṣàgbà tó bá ṣẹlẹ̀. Ṣùgbọ́n, nígbà tí a bá wo ìmọ̀ ìmúwà owó, ọ̀rọ̀ àgbà tí a ń lò fún àwọn ohun tí a fi ọ́wọ́ kọ́kọ́ sí nìyẹn, tí àìdáàbò sì ni fún ohun tí a tún fi owó kọ́ lẹ́yìn àkọ́kọ́ yẹn. Fún àpẹẹrẹ, ọ̀rọ̀ náà "àgbà ọkọ̀ ayọ́kélẹ̀" n túmọ̀ sí àgbà tí a fi kọ́kọ́ ọkọ̀ ayọ́kélẹ̀ yìí, tí "àìdáàbò ọkọ̀ ayọ́kélẹ̀" sì ni àgbà tí yóò túmọ̀ sí àgbà tí a pín sí ọ láti bo ọ̀tàn tí ó bá ṣẹlẹ̀ sí ọkọ̀ ayọ́kélẹ̀ yìí lẹ́yìn àkọ́kọ́ tí o fi owó kọ́ ọkọ̀ náà.

Nígbà tí o bá lọ sí ilé iṣẹ́ àgbà, bí Ìdáàbò Orílẹ̀-èdè Nàìjíríà (NICON) tàbí Ìdáàbò Ijoba (IGI), yóò jẹ́ kí wọ́n ṣàgbà ọ fún ohun tí o bá ṣẹlẹ̀ sí ohun tí o fi owó kọ́kọ́ sí. Fún àpẹẹrẹ, tí ọkọ̀ ayọ́kélẹ̀ bá ṣègbé, ọkọ̀ bá ṣónà, tàbí ọkọ̀ bá jẹ́ ọ̀rẹ́ (sẹ́bi ọkọ̀ ǹlá ni wọ́n máa ń sọ pé ó ṣègbé), àgbà ọkọ̀ yìí ló máa san owó tí ó bá ti ṣeé gbé àgbà náà lágbà. Bẹ́ẹ̀ náà ni tí ọ̀rọ̀ báyìí bá ṣẹlẹ̀ sí gbangba rẹ̀, àgbà gbangba náà ló máa ṣe pé tífẹ́ tí o bá ti fẹ́ ọ̀jọ́ ba fẹ́, àjẹsára tí o bá ti jẹ́ ọ̀gbọ̀njọ̀ bá jẹ́ kùtùkùtù, ati gbogbo ohun tí ó bá ṣẹlẹ̀ fún gbangba rẹ̀, àgbà gbangba yìí ló máa bọ̀ ó.

Ẹ̀, ó ti máa ṣẹlẹ̀ tí àgbà àìdáàbò yí bá túmọ̀ sí pé ìgbà tí o bá mú àkọ́lé tí o fi owó kọ́ ohun rẹ̀ lọ sí ilé iṣẹ́ àgbà, tí ọ̀rọ̀ náà báyìí ṣẹlẹ̀ kùtùkùtù bí a ti sọ, wọn kò ní san owó àìdáàbò yìí fún ọ.

  • Tí ọkọ̀ rẹ̀ bá ṣègbé, tí ènìyàn èkejì bá jìyà, àgbà ọkọ̀ kò ní san owó tí ọkọ̀ rẹ̀ bá ṣẹlẹ̀ fún ènìyàn náà.
  • Tí ọkọ̀ rẹ̀ bá ṣónà, tí ọkọ̀ ẹlòmíràn bá wá sọ pé ọkọ̀ rẹ̀ bá tiẹ̀ jà, àgbà ọkọ̀ kò ní san owó tí ọkọ̀ rẹ̀ bá ṣẹlę̀ fún ọ̀rẹ́ ọkọ̀ náà.
  • Tí ọkọ̀ rẹ̀ bá jẹ́ ọ̀rẹ́, tí o kò sì ní ìránṣẹ́ (app) tí ó lè fí fi hàn pé ọkọ̀ rẹ̀ ló ṣẹlẹ̀ jù ọkọ̀ ẹlòmíràn lọ, àgbà ọkọ̀ kò ní san owó tí ọkọ̀ rẹ̀ bá ṣẹlę̀ fún ọ.
  • Ìdí nìyẹn tó fi ṣe pàtàkì pé nígbà tí o bá ń ra àgbà, kí o máa kà àwọn ìṣirò tí wọ́n kọ sárá gidigidi. Kí o sì máa mọ pé, bíi gbogbo àgbà tí wọ́n ń ta báyìí, àìdáàbò yí náà mọ gbogbo òdì, tí wọ́n sì mọ gbogbo òg lòògìlòògì. Ìyẹn ni wọ́n fi sábà máa ń ṣe kàyéfì fún àwọn tí wọ́n bá fẹ́ gba àìdáàbò láti fìdí àwọn tí wọ́n bá máa ṣe ibi kúrò.

    Bí o bá fẹ́ gba àgbà àìdáàbò


    1. Kí o máa ka gbogbo àwọn ìṣirò tí wọ́n kọ sárá, kò máṣe gbàgbé àwọn tí wọ́n fi kọ́ ọ̀rọ̀ fínníní tàbí tí wọ́n fi kọ́ ọ̀rọ̀ pérépèré.

    2. Ṣíṣe àgbà àìdáàbò fún ohun tó léwu pò jù tí o lè ṣiṣe fún ohun tó kò léwu. Fún àpẹẹrẹ, ṣíṣe àgbà àìdáàbò fún ọkọ̀ ńlá máa ń gbà ọwó tó pọ̀ jù tí o lè gbà fún ṣíṣe àgbà àìdáàbò fún ọkọ̀ kèkè.

    3. Nígbà tí o bá fẹ́ gba àìdáàbò, ó yẹ kí o ṣàgbà tó tó fún ohun tí ń jẹ́ kí àbùdù kehìn á ṣẹlẹ̀ fún ohun tí o fẹ́ gba àìdáàbò. Fún àpẹẹrẹ, tí o bá fẹ́ gba àìdáàbò fún ọkọ̀ rẹ̀, ó yẹ kí o ṣàgbà ọkọ̀ yìí tó tó nígbà tí o bá fẹ́ lọ sí ibi tí ó jẹ́ pé ọkọ̀ yìí lè ṣègbé.

    4. Kí o máa san àgbà àìdáàbò rẹ̀ nígbà tó yẹ, ṣáájú kí ọjọ́ àgbà náà tó máa parí.

    5. Tí ọ̀rọ̀ báyìí bá ṣẹlẹ̀ fún ohun tí o fi owó kọ́ sí, kí o lọ sí ilé iṣẹ́ àgbà rẹ̀ láìpẹ́, kí o sì fi àkọ́lé tí o fi kọ́ sí níbẹ̀ tí ó fi hàn pé o ti fi owó kọ́ sí ohun yẹn.

    Ìkìlọ̀: Ọkọ̀ ayọ́kélẹ̀ tí àgbà kò bo jẹ́ ọkọ̀ tí ó léwu, tí ó sì wọ́pò lágbàáyé. Ṣíṣe àgbà fún ọkọ̀ ayọ́kélẹ̀ rẹ̀ ni ó máa ń mú kí o lójú àlàáfíà nígbà tí o bá wa lori ọkọ̀ náà.