Àgbà Bọ́ọ̀lù Àgbayé: Ìjàpọ̀ Nígbàtí Jámánì àti Nàìjíríyà Fọ́rán Pàtàkì fún Àṣé




Ẹ̀bùn, t’ó kọ́ mi lessons, t’ó jẹ́ kí n mú ìṣìnkọ̀ mi gáǹgán siwájú, ó ṣẹ́. Nígbàtí mo ti kọ́ nípa iṣẹ́ ìgbàgbọ́, n gbagbọ́ pé ńṣe ni ó gbọ́dọ̀ jẹ́ kí n lọ sí ìtàkùn ìgbàgbọ́ tó ńlá fún èmi kí n fi ìgbàgbọ́ mi lé yọ̀ọ́jú, àmọ́ ńṣe ni ìwòyí jẹ́ ohun tó ṣẹ̀. Nígbàtí mo ti kọ́ nípa ìbọ̀rɔ̀, n gbagbọ́ pé ńṣe ni ó gbọ́dọ̀ jẹ́ kí n lọ sí ọ̀rẹ́ mi tó gbàgbọ́ níbi tó wà láti bá a ṣọ̀rọ̀ tó tọ̀wọ̀tọ̀wò, àmọ́ ńṣe ni ó rí bi pé ńṣe ni ó gbọ́dọ̀ jẹ́ pé ọ̀rẹ́ mi yẹn ni yóò wá sọ́dọ̀ mi. Ńṣe ni ó gbọ́dọ̀ jẹ́ ọ̀rẹ́ mi yẹn ni ó gbọ́dọ̀ gbé kàkàkí òṣùpá sọ ọ̀rọ̀ tí ó ní nínú ọkàn mi àti rí sínú ọkàn mi. Ńṣe ni ó gbọ́dọ̀ jẹ́ ọ̀rẹ́ mi yẹn ni ó gbọ́dọ̀ di agbógbó dìde.
Kí n fi ìgbàgbọ́ mi sí ìgbàgbọ́ ọ̀rẹ́ mi. Ó ní àgbà Àgbá Bọ́ọ̀lù Àgbayé tó yẹ kí a wá ṣó. Nígbà tí mo gbọ́ ọ̀rọ̀ náà, ara mi kún fún ọ̀pẹ́, ìgbàgbọ́ mi sì gbòrò sí i, tí èmi mi sì fúnra rẹ̀ dúró bí ẹlẹ́dàá. Èmi inú mi sì fúnra rẹ̀ sọ pé, Ọ̀rọ̀ yẹn, a ó gbọ́ ọ̀, a ó sì rí i. Nígbà tí àsìkò tí ó yẹ fún ìdíje náà dé, ọ̀rẹ́ mi yẹn àti mi lọ sí ibi ìje t’ó tóbi àti t’ó ní ìṣẹ̀gbé. Àkókò tó dá, ìṣẹ́́ tó já, a bá àwọn tí wọ́n kọ́wa ohun tó ń ṣẹlẹ̀ bá wọn sọ̀rọ̀, wọ́n sì gba wa láti wọlé. Nígbà tí a ti wọlé, a ríbi ibi tó ga àti t’ó ní ìṣẹ̀gbé, ọ̀pọ̀ pẹ̀lú àti ọ̀pọ̀ àwọn ènìyàn tó wà níbẹ̀ t’ó wá láti kọ́kọ́ àgbá bọ́ọ̀lù náà. Nígbà tí àwọn ọ̀dọ́mọdé tó ń bá a ṣeré náà ti wọlé, àwọn tí wọ́n wá síbẹ̀ kọ́kọ́, fúnra wọn sì dáradi.
Nígbà tí eré náà ti bẹ̀rẹ̀, gbogbo ọ̀rẹ́ àti ẹbí ọ̀dọ́mọdé méjì tó ń bá a ṣeré náà lọ sí odi ẹ̀rọ orin, wọ́n sì bere sí wí àdúrà, tí wọ́n sì gbàdúrà pé ká sọ́nu. Ṣùgbọ́n nitori àgbàgbọ́ tí àwọn ọ̀dọ́mọdé méjì náà ní, wọ́n gbàdúrà pé ká wọ́n lẹ̀. Ògo ni, pé ọ̀rẹ́ mi tó yàn láti tẹ̀ síwájú, tí ọ̀rẹ́ mi sì gbàgbọ́ pé yóò tẹ̀ síwájú, ó gbàgbọ́ pé yóò lépa àgbà, tí ilé-ìgbàgbó oko yóò jẹ́ olùṣẹ́. Wọn sì gbàdúrà pé Nàìjíríyà tó ń bẹ̀rẹ̀ tuntun yóò tẹ̀ síwájú, tí yóò sáré dé ibi tó bá gbà gbogbo gbèsè tí wọ́n ti gbà, tí yóò sì wọlé láti dá’lẹ̀.
Nígbà tí ìdíje náà ti bẹ̀rẹ̀, Nàìjíríyà gbà gbogbo gbèsè, wọ́n sì wọ́pọ̀. Ìdíje náà dẹ́dé, tí ó sì túbọ̀ mí sémi, tí ó sì túbọ̀ mí sàlàyé. Nàìjíríyà gbà àgbá tó tó lórùnkún méjì, tí wọ́n sì wọ́pọ̀. Germany kò rí yìí dáa, wọ́n sì sáré dé ibi tí wọ́n gbà gbogbo gbèsè tí wọ́n ti gbà. Ìdíje náà dẹ́dé, tí ó sì túbọ̀ mí sémi, tí ó sì túbọ̀ mí sàlàyé, tí Nàìjíríyà sì wọ́pọ̀. Germany gbà àgbá tó tó lórùnkún mókànlá, tí wọ́n sì wọ́pọ̀. Nàìjíríyà sì gbà àgbá tó tó lórùnkún mókànlélógún, tí wọ́n sì wọ́pọ̀.
Ìdíje náà gbòrò sókè, ọ̀dọ́mọdé méjì náà sì ń rí i pé gbèsè náà dá. Germany gbà àgbá tó tó lórùnkún mókànlá, tí wọ́n sì wọ́pọ̀, tí Nàìjíríyà sì gbà àgbá tó tó lórùnkún mókàndínlógún, tí wọ́n sì wọ́pọ̀. Gbogbo àwọn tó wá síbẹ̀ lati kọ́kọ́ féré gbọ̀rùn, tí wọ́n sì fúnra wọn ní ìmúnisọ̀rọ̀. Nàìjíríyà gbà àgbá tó tó lórùnkún mókànlélógún, tí wọ́n sì wọ́pọ̀, tí Germany sì gbà àgbá tó tó lórùnkún mókànlélógún, tí wọ́n sì wọ́pọ̀. Ìgbà tó báyìí, àwọn ọ̀dọ́mọdé méjì náà ń yà ní t’ó tó òṣùwọ́n àgbá sárà.
Ìdíje náà dẹ́dé, tí ó sì túbọ̀ mí sémi, tí ó sì túbọ̀ mí sàlàyé, tí àwọn ọ̀dọ́mọdé méjì náà sì yà ní t’ó tó òṣùwọ́n àgbá sá, nígbàtí Germany sì gbà àgbá tó tó lórùnkún mókànlá, tí wọ́n sì wọ́pọ̀. Ìgbà tó báyìí, àwọn ọ̀dọ́mọdé méjì náà ń yà ní t’ó tó òṣùwọ́n àgbá sá. Nàìjíríyà gbà àgbá tó tó lórùnkún mókànlá, tí wọ́n sì wọ́pọ̀. Germany gbà àgbá tó tó lórùnkún mókànlélógún, tí wọ́n sì wọ́pọ̀. Nàìjíríyà gbà àgbá tó tó lórùnkún mókànlélógún, tí wọ́n sì wọ́pọ̀. Ìgbà tó báyìí, àwọn ọ̀dọ́mọdé méjì náà ń yà ní t’ó tó òṣùwọ́n àgbá sá.
Ìgbà tó