Àwọn Ọmọ Ẹjẹ́ àti Ẹ̀gbẹ́ ọ̀rún




Nígbà tí mo mọ̀ nípa ìwé ìtàn Children of Blood and Bone, ìfẹ́ mọ́ àgbà mi fún ìtàn àgbà ni ó gbà mí. Àkọsílẹ̀ tó dára, ìṣẹ̀lẹ̀ tó ń ṣẹlẹ̀ ní àgbáyé àgbà kan tí àwọn ọmọdé ni ó gbẹ́ga, ó sì fún mi ní gbogbo ohun tí mo fẹ́. Nígbà tí mo bá àwọn ìwé náà sílẹ̀, èmi míì ni. Bí Ọ̀rọ̀ Ajé, òşìṣẹ́ ọ̀dọ́ tí ó mọ̀ nípa ẹ̀mí igbà díẹ̀, mo ti di ẹ̀dá tí ó gbón ju àwọn ọ̀rọ̀ yọ̀nbọ̀gbọ̀nbọ̀ lọ.

Ohun tí mo ka jùlọ nínú ìwé náà ni ìgbàgbọ́. Ní àgbáyé Orïsha, ẹ̀mí àwọn oríṣà tó ń gbà, tí wọ́n sì máa ń ṣafúnra nínú àwọn àgbà. Nígbà tí àwọn ọmọdé ń dàgbà, wọ́n ń gba ìdánilẹ̀kọ̀ọ́ nínú ẹ̀mí wọn, tí ó sì máa ń fi agbára àgbà fún wọn.

Ṣùgbọ́n, báyìí ni, ìyọnu oríṣà ti kúnra. Àwọn ọ̀rọ̀ jáde síta kò ní wọ́ oríṣà mọ́, àwọn ọ̀rọ̀ ń sunwọ́n bíi àgbọn. Àwọn ọmọdé tí wọ́n ṣì ní ìdánilẹ̀kọ̀ọ́ láti gba ẹ̀mí wọn kò lè ṣe bẹ́̀ mọ́, tí ó sì ń fa wọn láti ṣàìgbọ́ràn sí àwọn òfin tí ó ṣọ̀rọ̀ àgbà. Àwọn ọ̀rọ̀ tó rí bí àgbọn gbé àwọn ọ̀rọ̀ yọ̀nbọ̀gbọ̀nbọ̀ tí wọ́n ń gbọ́ sọ̀rọ̀, ń fún wọn ní ìdánilẹ̀kọ̀ọ́ àtà gba wọn lágbára àgbà.

Nígbà tí àwọn ọ̀rọ̀ ń pín sí ìjà tó kún fún ìfẹ́ àti ìgbọ̀nà, Ọ̀rọ̀ Ajé tẹ̀ dókọtò sínú ìjà náà. Gẹ́gẹ́ bí olùtùgbé àgbà kan tí ó kùdìẹ̀ ní ẹ̀mí, ó jẹ́ ẹni tó yẹ fún iṣẹ́ náà tàbí ó jẹ́ ìdajọ́ tí ó ṣì wà láìdé ọ̀rọ̀? Nígbà tí ọ̀rọ̀ yọ̀nbọ̀gbọ̀nbọ̀ bá wọlé sínú àgbáyé àgbà, ṣé àwọn ìjọba ń gbẹ̀sẹ̀ lọ́nà tí ó tọ́? Ṣé ọ̀rọ̀ ni ó ṣe pàtàkì jùlọ, tàbí ó jẹ́ ohun tí ó wà láti inú wọn?

Children of Blood and Bone jẹ́ ìwé ìtàn tí ó kún fún ìlọ́dìsí àti àgbà. Ó ní ọ̀rọ̀ tí ó fara jọ́ra fún àkókò tá a wà níbàyí nípa ìṣòro àti àìgbọ́ràn lọ́dọ̀ àwọn ọ̀dọ́. Nígbà tí àwọn ọ̀rọ̀ yọ̀nbọ̀gbọ̀nbọ̀ ti ń pípẹ àgbà, àwọn ọ̀rọ̀ rere ni ó gbọ́dọ̀ gbẹ́ wọn já. Ẹ gbẹ́ ẹ̀mí àgbà rẹ já, ka ìwé ìtàn yìí, ó sì jẹ́ ẹ̀mí rere tí ó máa mú àgbà gbà.