Àwọn ohun tí ọ̀rọ̀ England túmọ̀ sí




"England", gẹ́gẹ́ bí ẹ̀sìn ilẹ̀, jẹ́ orílẹ̀-èdè tí ó gbajúmọ̀ títí lágbàáye lónìí. Bí ó tilẹ̀ jẹ́ orílẹ̀-èdè tí ó kéré nínu ilẹ̀ Great Britain, ó ti ṣe ipa pàtàkì nínú ìtàn àgbàáyé.

Nígbà tí a bá sọ̀rọ̀ nípa England, ọ̀pọ̀ àwọn ohun ni ó lè wá sí ìrànti àwa.

Èyí àwọn ni díẹ̀ nínu wọn:

  • Ilu London: Èyí ni olu-ìlú orílẹ̀-èdè náà, tí ó sì jẹ́ ìlú ńlá jùlọ nínu ilẹ̀ Europe.
  • Ẹ̀rí ìgbàanì: England jẹ́ ilẹ̀ kan tí ó ní ọ̀pọ̀ àwọn ẹ̀rí ìgbàanì, tí ó gba gbogbo àwọn ìgbà tí ó kọjá — láti àwọn àkókò ìgbàanì kẹ́hìndùn títí di ìgbà Victorian.
  • Ẹ̀sìn ọ̀rọ̀: Ẹ̀dè Gẹ̀ẹ́sì, tí ó jẹ́ ẹ̀dè tí ó gbajúmọ̀ jùlọ ní àgbáyé, ni wọ́n ń sọ ní England.
  • Ọ̀rọ̀ "England" jẹ́ ọ̀rọ̀ tí ó ní ìtumọ̀ ọ̀pọ̀lọpọ̀, tí ó sì yàtọ̀ gẹ́gẹ́ bí ọ̀rọ̀ náà ṣe wà nínu ìgbà, àgbà, àti àyíká.

    Ní ọ̀rọ̀ àgbà, "England" túmọ̀ sí "ilẹ̀ tí ó jẹ́ ti àwọn Ánglù".

    Àwọn Ánglù wọ̀nyí jẹ́ ẹ̀yà ti àwọn ìran tí wọ́n gbé ní ilẹ̀ Germany ní àkókò ìgbàanì kẹ́hìndùn. Ní ọ̀rọ̀ òsì, "England" túmọ̀ sí ilẹ̀ tí ó jẹ́ ti àwọn ènìyàn tí ó jẹ́ ọ̀rọ̀ Gẹ̀ẹ́sì.

    Ọ̀rọ̀ náà yàtọ̀ nínú ìgbà àti àyíká, bẹ́ẹ̀ náà ni àwọn ìtumọ̀ rẹ̀ yàtọ̀. Nígbà tí wọ́n bá ń lò ó láti ṣàpèjúwe orílẹ̀-èdè, ọ̀rọ̀ náà túmọ̀ sí "ilẹ̀ tí ó jẹ́ ti àwọn ènìyàn tí ó jẹ́ ọ̀rọ̀ Gẹ̀ẹ́sì".

    Ṣùgbọ́n, nígbà tí a bá ń lò ó láti ṣàpèjúwe ẹ̀yà ènìyàn, ọ̀rọ̀ náà túmọ̀ sí "àwọn ọmọ orílẹ̀-èdè tí ó jẹ́ ọ̀rọ̀ Gẹ̀ẹ́sì".

    Nígbà tí a bá kọ̀wé nípa orílẹ̀-èdè náà, ó ṣe pàtàkì láti gbé àwọn ìtumọ̀ tí ó yàtọ̀ wọ̀nyí yẹ̀wò.

    Ọ̀rọ̀ náà "England" le jẹ́ ẹ̀yà ènìyàn kan, orílẹ̀-èdè kan, tàbí ọ̀rọ̀ àgbà kan, tí gbogbo rẹ̀ sì dá lórí ìgbà àti àyíká tí a ń lò ó.

    Nírú èyí, ó ṣe pàtàkì láti ṣàgbéyẹ̀wò ìtumọ̀ àkọ́kọ́ tí a ní ní ìrànti kí á tó lò ọ̀rọ̀ náà nínú ìgbà àti àyíká kan.

    Nígbà tí a bá ṣàgbéyẹ̀wò àwọn ìtumọ̀ yàtọ̀ wọ̀nyí, a máa gbà ní ète yíyẹ nípa ọ̀rọ̀ "England" àti ipa tí ó ti ṣe nínú ìtàn àgbàáyé.