Àwọn Onígbà




Ní ilé-ìwé mi, mo ní ọ̀rẹ́ tí orúkọ rẹ̀ ń ṣe Tayo. Tayo gbàgbó pé kò sí ohun tí kò ṣeé ṣe. Nítorí gbígbàgbó yìí ni, ọ̀rọ̀ tí Tayo sábà máa ń sọ ni pé, "Bí nǹkan bá ṣòro, ṣe é tí o ṣòro. Bí nǹkan bá ṣòro jù, ṣe é ní ilé àjẹ́." Òwe yìí sì bá mi mu. Òwe yìí kún mi lójú. Mo gbà gbó pé ó jẹ́ òtítọ̀, ó sì ṣẹ̀mí mi loore. Mo ti fi òwe yìí sílò nígbà tí n ó kọ́kọ́ bẹ̀rẹ̀ sí kọ́ àgbà, nígbà tí mo ṣe àgbá ìdíje àkọ́kọ́ mi, àti nígbà tí mo kópa nínú ìdíje àgbà àgbáyé. Òwe yìí ti lo fún mi ọ̀pọ̀lọpọ̀, mo sì maa ń lo ó nígbà tí nǹkan bá ṣòro fún mi.

Ó ti pé ọ̀pọ̀ ọdún tí mo ti gbọ́ ọ̀rọ̀ yìí. Nígbà náà ni mo ṣì wà ní ilé-ìwé gíga. Mo ní ọ̀rẹ́ kan tí orúkọ rẹ̀ ń ṣe Wale. Wale jẹ́ ọ̀rẹ́ rere, ṣùgbọ́n ó sábà máa ń wá àwọn nǹkan tó máa jẹ́ tó máa gbé nipa sorókè. Ó sábà máa ń sọ pé kò mọ bí nǹkan ṣe máa rí wọn fún òun lọ́wọ́, ó sì sábà máa ń rí ara rẹ̀ bí ẹni tí àjọ̀ tọ́jú. Mo ti gbìyànjú láti sọ fún un pé ó máa gbàgbó nínú ara rẹ̀, ṣùgbọ́n ó kò gbà mí gbó. Nígbà tí mo ti kókó gbọ́ ọ̀rọ̀ yìí, mo mọ́ pé ó fún mi ni ọ̀nà tí mo lè gbà gba Wale nímọ̀ràn. Mo sọ fún un nípa Tayo àti òwe rẹ̀. Wale gbàgbó ọ̀rọ̀ mi, ó sì bẹ̀rẹ̀ sí fi òwe náà sílò. Ǹkan ṣe rere fún Wale. Ó di ọ̀rẹ́ mi tó dájú julọ, ó sì ṣàgbà fún ọ̀pọ̀ àwọn èrò rere. Ọ̀rọ̀ yìí ti lo fún mi àti Wale ọ̀pọ̀lọpọ̀, mo sì gbà gbó pé ó máa lọ́ fún yín bẹ́ẹ̀ náà.

Bí nǹkan bá ṣòro, ṣe é tí o ṣòro. Bí nǹkan bá ṣòro jù, ṣe é ní ilé àjẹ́.
Àwọn Onígbà