Ègbòn Rebecca Cheptegei: Àgbà tó gbàjà lágbà òun àti orílẹ̀-èdè rẹ̀




Ìgbà kan wà tí ó ṣe kápá tí kò sí ohun tí kò wù mí ju ṣíṣàlàyé sí ọ̀rẹ́ mi nípa àgbà tí ó gbàjà lágbà òun àti orílẹ̀-èdè rẹ̀, Rebecca Cheptegei. Òun ni òbinrin tí ó ja sísẹ̀ àti ilé tí kò já sísin, tí ó sì fi ìgbàgbọ́ rẹ̀ hàn nínú Ọ̀run. Ìtàn rẹ̀ jẹ́ èyí tí yóò gbàgbé wá ní ọ̀pọ̀ ọdún, ó sì jẹ́ èyí tí ó yẹ kí gbogbo ènìyàn gbọ́ nígbà tí àkókò bá dé.

Àdábà Rebecca kọ́kọ́ bẹ̀rẹ̀ nígbà tí ó wà ní oko cocoa níbẹ̀ ni Uganda. Ó lọ sí ilé-ìwé nígbà tí kò bá sí nǹkan tí ó ń ṣe ní oko cocoa náà, ó sì ṣàgbà sí ṣíṣàlàyé àwọn àgbà tí ó máa ń wá ọ̀rọ̀ láti inú Bíbélì. Àgbà wọ̀nyí sì nípa lórí rẹ̀ gan-an.

Nígbà tí ó pé ọ̀rẹ́ rẹ̀ tó, Rebecca lọ sí Kampala, tí ó jẹ́ ilé-ìtọ́jú gbogbo àgbà ní Uganda. Níbẹ̀ ni ó kọ́ nípa ṣíṣàgbà sí Ọ̀run àti bí ó ṣe lè gbàgbé ọ̀rọ̀ Ọ̀run. Ó sì kẹ́kọ̀ọ́ bí ó ṣe lè ṣe ìsìn rẹ̀ nínú àgbà. Nígbà tí ó kẹ́kọ̀ọ́ tán, ó padà sí oko cocoa náà, ó sì bẹ̀rẹ̀ sí ní ṣe ìsìn rẹ̀ níbẹ̀.

Kò pé tí àwọn ènìyàn bẹ̀rẹ̀ sí ní gbọ́ nípa Rebecca àti iṣẹ́ rẹ̀. Wọ́n bẹ̀rẹ̀ sí ní wá sọ́dọ̀ rẹ̀ láti gbọ́ àwọn ọ̀rọ̀ Ọ̀run rẹ̀. Rebecca kò gbà wọ́n láyè láti wá láìṣe nǹkan, ó máa ń sọ fún wọn láti kọ́kọ́ ṣe àgbà. Lẹ́yìn náà, ó máa ń gbà wọ́n níyànjú láti bẹ̀rẹ̀ gbígbàgbé ọ̀rọ̀ Ọ̀run láti inú Bíbélì.

Nígbà tí iye àwọn ènìyàn tí ń wá sọ́dọ̀ Rebecca bẹ̀rẹ̀ sí ní pọ̀, ó kójọ wọ́n pò, ó sì kọ́kọ́ dá ẹ̀ka òkàn. Lẹ́yìn náà, ó dá àgbà kan tí ó pè ní "Àgbà Rebecca." Àgbà yìí bẹ̀rẹ̀ ní gbòòrò sí àgbà míì tá àwọn ènìyàn tí Rebecca gbàgbé ọ̀rọ̀ Ọ̀run fún láti kọ́. Àgbà Rebecca tún bẹ̀rẹ́ sí ní tọ́jú àwọn tí ń ṣàìsàn àti àwọn tí ń gbádùn.

Iṣẹ́ Rebecca kò dá ibi kan dúró, ó tàn kálẹ̀ lọ sí gbogbo Uganda. Ó kọ́ àwọn ènìyàn ní ọ̀pọ̀lọpọ̀ àgbà, ó sì gbàgbé ọ̀rọ̀ Ọ̀run fún ọ̀pọ̀lọpọ̀ ènìyàn. Iṣẹ́ rẹ̀ tún gbìgbé àgbà sókè nínú orílẹ̀-èdè Uganda, ó sì mú kí iye àwọn ènìyàn tí ń gbàgbé ọ̀rọ̀ Ọ̀run láti inú Bíbélì pò sí i.

Rebecca Cheptegei jẹ́ àgbà tó gbàjà lágbà òun àti orílẹ̀-èdè rẹ̀. Ìtàn rẹ̀ jẹ́ èyí tí yóò gbàgbé wá ní ọ̀pọ̀ ọdún, ó sì jẹ́ èyí tí ó yẹ kí gbogbo ènìyàn gbọ́ nígbà tí àkókò bá dé. Òun ni àpẹẹrẹ tí ó fi hàn wá pé bí ọ̀kan bá ní ìgbàgbọ́ nínú Ọ̀run, gbogbo nǹkan ṣeeṣe.