Èkùnfò Ìjọba Àgbà Tolaram




Ibi t'ọ̀rọ̀ bá ń lọ, ni òun t'àgbà bá ń duro...

Ìgbìmọ̀ Tolaram jẹ́ ẹ̀ka ọ̀rọ̀ àgbà tó gbòòrò tó gboogun tó sì tún jẹ́ ọ̀kan lára àwọn tó ń ṣàṣeyọrí jùlọ lágbàáyé. Nínú ìgbà tí kò tó ọ̀rúndún kan, ẹ̀ka náà ti dàgbà láti ẹ̀ka ọ̀rọ̀ àgbà kéré tó ní àwọn òṣìṣẹ́ 12 ní Ìlú Chennai, sí àkóso àwọn ọ̀rọ̀ àgbà tí ó ní ẹgbẹ̀rún àwọn òṣìṣẹ́ tí ó sì fún àráyé ní àwọn ọ̀rọ̀ àgbà tó ṣe pàtàkì nínú àwọn nǹkan tó ní àmì, àwọn ọkò ojú omi, àti ìgbóhùn sáyé to lówó ní àgbàáyé.

Ìtàn Tolaram kọ́kọ́ bẹ̀rẹ̀ ní ọdún 1928 nígbà tí D. D. Shahraní, ọ̀kan lára àwọn òṣìṣẹ́ olú-ìlú tí ó ṣekú, gbé ẹ̀ka ọ̀rọ̀ àgbà kẹ̀kẹ̀ kan kalẹ̀ ní Ìlú Chennai. Ẹ̀ka náà kẹ́kọ̀ọ́ láti ọ̀dọ̀ àwọn aṣàrónú àgbà ti òde òní ní Ìpìnlẹ̀ Andhra Pradesh, tí ó sì ní ìgbàkígbọ́ lórí ṣíṣe àwọn ọkò ojú omi tó ní èrè láìka àwọn ìṣòro tó yọjú sí nígbà Ogun Àgbáyé II.

Nígbà tí ọdún 1948 dé, ọmọ Shahrani tí orúkọ rẹ̀ ń jẹ́ Lala Kamlapat Singhania ti gba ìṣàkóso, ó sì tún kọ́kọ́ mú ẹ̀ka náà gbòòrò sí àpá ìgbóhùn sáyé. Ní ọdún 1972, ẹ̀ka náà mú ìṣàkóso àwọn ọkò ojú omi tí ó ń fún àwọn agbè nísinmi ní Òkè Hindi. Ìrìn-àjò àgbà tí ẹ̀ka náà ń gbé ni ó ṣe àgbàwí ní ibi tí àwọn àgbà Ìpínlẹ̀ Gujarat ń jẹ́, ó sì fi ìgbàkígbọ́ tí ó lágbára níbẹ̀ lórí ṣíṣe àwọn ọkò ojú omi, ìgbóhùn sáyé àti iṣẹ́ ọkọ̀.

Ní ọdún 2001, àwọn ọmọ ọ̀kan ti Singhania, Ramesh, Ajay àti Vikas, gba ìṣàkóso ibi tí bàbá wọn gbà, tí wọn sì ń tún gbé ìgboyewa ẹ̀ka náà lọ síwájú. Lẹ́yìn náà, Ìgbìmọ̀ Tolaram ti gbojú fo ní àgbàáyé, ó sì ní àwọn ọ̀rọ̀ àgbà ní àwọn orílẹ̀-èdè tí ó tó 90, tí ó sì ní àwọn òṣìṣẹ́ tí ó tó 60,000. Ẹ̀ka náà tún jẹ́ ọ̀kan lára àwọn tí ó ṣe pàtàkì jùlọ fún apá ṣíṣe àwọn ọkò ojú omi tí kò ní èrù tó sì ní ìgbàkígbọ́ lágbàáyé.

Àṣeyọrí Ìgbìmọ̀ Tolaram kò ṣẹlẹ̀ láìsí ìṣòro, ṣùgbọ́n nipasẹ̀ nǹkan tí ó kéré jùlọ, ìgbàgbọ́, àti àgbà ìmọ̀. Ẹ̀ka náà ní ìgbàgbọ́ lágbára nínú agbára àwọn ènìyàn rẹ̀, tí ó sì ń ṣe ìdánilẹ̀kọ̀ọ́ látọwọ́ àti ọ̀rọ̀ àgbà tó lágbára ẹ̀ka náà. Ìgbìmọ̀ Tolaram tún rò pé àgbà ni ó kọ́ àgbà, tí ó sì ṣe àfihàn àgbà tí ó ní ìmọ̀ rírẹ́ ní àwọn àyíká tí ó wà ní gbogbo àgbàáyé.

Ó ṣe kedere pé ìtàn Ìgbìmọ̀ Tolaram tí kò ṣẹlẹ̀ ní ọjọ́ kan ṣoṣo jẹ́ ìtàn àṣeyọrí àti ìfọ́kàn tán. Nípasẹ̀ ìgbàgbọ́, ìgbàkígbọ́, àti ìṣòro tí ó pọ̀, ẹ̀ka náà ti gbòòrò sí ẹ̀ka ọ̀rọ̀ àgbà tó gbòòrò tó gboogun tó sì ní ìfilọ́lẹ̀ lágbàáyé. Ìtàn Tolaram jẹ́ àpẹẹrẹ tí ó lágbára pé ó ṣeé ṣe láti dé ibi gíga láti ibi kéré, nígbà tí a bá ní ọkàn tí ó gbájú mọ́ àṣeyọrí àti ìfọ́kàn tán tí kò lè ṣẹlẹ̀ láìsí.

Bẹ́ẹ̀ ni ó ṣe ń ṣẹlẹ̀, nígbà tí ó bá tó àgbà ni ó ń duro...