Èmi jẹ́ Ọ̀rọ̀ kan





Ẹkùn yìí, èmi kò ní gbàgbé. Òrùn kò gbọ̀ngbọ̀ nítòsí, àmọ́ òfinjù lílẹ̀ kọ́kọ́ ń gbọ̀n kárí ayé. Èmi kò lè gbàgbé ọjọ́ náà tí mo rí Ọ̀rọ̀ àkọ́kọ́ míì míì. Ó wà nínú àgbà kan nígbà tí mo ń rìn kiri nígbà ọ̀sán kan. Òun kò tóbi, àmọ́ èmi kò rí ohun kankan bí irú rè rí télè. Ọ̀rọ̀ náà jẹ́ pupa bí ẹ̀jẹ̀, àti pé ó ní àwọn ọ̀pọ̀lọ̀pọ̀ àwọn ọ̀rọ̀ kékeré tí ó kọjá sí àgbá ìlé tí ó ṣe yíyọ.


Mo ṣe ìyara sí ọ̀rọ̀ náà. Gé-gé bí mo ti ń súnmọ́ sí i, èmi gbọ́ ohùn kan tí ń sọ, "Wá sí mi." Ohùn náà kúnjú mi. Ó hàn bí ohùn tí mo ti gbọ́ télè, àmọ́ mo kò mọ ibiti ó ti wá. Màá kù forí gbọ́ ẹ.


Gé-gé bí mo ti ń súnmọ́ sí ọ̀rọ̀ náà, ohùn náà ń gbọ̀ngbọ̀ sí i. "Wá sí mi," ó kọ. "Mo ní ohun tó o fé." Àwọn ọ̀rọ̀ náà ń fà mí lé, bẹ́ẹ̀ sì ni mo ṣe ń rìn sí i. Lẹ́hìn náà, ní ìsọ̀rí ìrìn àjò tí kò gùn, mo dé ọdọ̀ ọ̀rọ̀ náà.


Gbogbo ti mo rí ló yà mí léfè. Ọ̀rọ̀ náà kò jẹ́ ẹ̀yà tó ṣe kedere. Ọ̀rọ̀ náà jẹ́ ayò ní ojú, àti pé ó ní àwọn ọ̀pọ̀lọ̀pọ̀ àwọn ọ̀rọ̀ kékeré tí ó kọjá sí àgbá ìlé tí ó ṣe yíyọ. Àwọn ọ̀rọ̀ kékeré yẹn jẹ́ àwọn àkọ́sílẹ̀ tí ó sọ àsọjáde àwọn àgbàfẹ́ tó túbọ̀ pọ̀ sí i ní ayé.


Mo kà àwọn àkọ́sílẹ̀ yẹn pẹ̀lú ìyanu. Mo kà àwọn àkọ́sílẹ̀ nípa àwọn ènìyàn tó bá wọn lágbára, àwọn ènìyàn tó bá wọn láyò, àwọn ènìyàn tó bá wọn láìsàn àti àwọn ènìyàn tó bá wọn láìsí. Mo kà àwọn àkọ́sílẹ̀ nípa àwọn àgbàfẹ́ tó jẹ́ jẹ́ gbẹ̀-ẹ́ wọ́n, àwọn àgbàfẹ́ tó jẹ́ àgbègbè ati àwọn àgbàfẹ́ tó jẹ́ ìwààsánjì.


Lẹ́hìn tí mo kà àwọn àkọ́sílẹ̀ yẹn tán, mo rí ìgbìmọ̀. Ọ̀rọ̀ yẹn kò jẹ́ ẹ̀yà tó ṣe kedere, àmọ́ ọ̀rọ̀ náà gbé àgbàyanu kan, àgbàyanu tí mo rí ní inú ẹni tí ó kọ́ àwọn àkọ́sílẹ̀ yẹn. Ọ̀rọ̀ yẹn ni irúfẹ́ tí ń fi àgbàyanu ẹni kọ̀ọ̀kan hàn, àgbàyanu tí ó ń ṣiṣẹ́ pẹ̀lú wa gbogbo ní ọ̀pọ̀lọ̀pọ̀ ọ̀nà.


Lẹ́hìn ọ̀rọ̀ yẹn, mi ò rí ọ̀rọ̀ míràn mọ́. Àmọ́ mo gbàgbé àgbàyanu tí mo rí ní ọjọ́ yẹn. Ọ̀rọ̀ yẹn kọ́ mi pé gbogbo wa ní àgbàyanu kan, àgbàyanu tí ó ṣe kedere lórí àgbá àgbàfẹ́. Ọ̀rọ̀ yẹn kọ́ mi pé gbogbo wa ní àgbàyanu kan, àgbàyanu tí ó ṣe kedere lórí àgbá àgbàfẹ́.