Èmi Kàn Òrò nípa Daniel Kahneman




Mo tún ránti ọjọ tí mo kọkọ rí Daniel Kahneman. Mo wà ní ọ̀rọ̀ àgbà kan ní Amẹ́ríkà. Nígbà tí Kahneman bá a lọ sí ibi ìtọ́jú, mo wo òun nígbà tí ó ń kọ̀wé lórí àwọn ìdìpọ̀ tó wà lórí àgbà náà. Mo kọ̀wé sí i nígbà tí ó bá a lọ́wọ́ àgbà náà. Mo sọ fún un pé mo jé́ ọ̀rọ̀ àgbà, àti pé mo fẹ́ gbọ́ èrò rẹ̀ nípa àwọn ìdìpọ̀ náà. O sì sọ̀rọ̀ fún mi ní fún ìgbà pípẹ́ nípa ìlànà ìronú tí o lo láti ṣe àgbéyèwo àwọn ìdìpọ̀ náà.
Mo wá mọ̀ sí i pé Kahneman jé́ ọ̀rọ̀ àgbà tí ó gba Ẹ̀bùn Nobel nínú Ìṣirò Ìṣirò. Mo sì gbọ́ nígbà tí ó ṣe àgbéyèwo àwọn ìdìpọ̀, ó ri pé àwọn ènìyàn kò ṣe àgbéyèwo àwọn ìdìpọ̀ bí àwọn ọ̀rọ̀ àgbà. Àwọn ènìyàn n ṣe àgbéyèwo àwọn ìdìpọ̀ nígbà tí wọn bá ń lo ìṣirò àgbà, ṣùgbọ́n wọn n ṣe àgbéyèwo àwọn ìdìpọ̀ nígbà tí wọn bá ń lo ìṣirò ènìyàn.
Ìṣirò ènìyàn jẹ́ ọ̀nà tí àwọn ènìyàn ṣe àgbéyèwo àwọn ànímọ̀ àti àwọn ìṣẹ̀lẹ̀. Ó jẹ́ ọ̀nà tí ó yara, tí ó rọrùn, tí ó sì ṣiṣẹ́ dáadáa fún ọ̀pọ̀ nínú àwọn kókó. Ṣùgbọ́n ó le ṣẹ̀lẹ̀ nígbà tí a bá lo ó láti ṣe àgbéyèwo àwọn ànímọ̀ àti àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ tí ó jẹ́ àgbà.
Ìṣirò àgbà jẹ́ ọ̀nà tí àwọn ọ̀rọ̀ àgbà ṣe àgbéyèwo àwọn ànímọ̀ àti àwọn ìṣẹ̀lẹ̀. Ó jẹ́ ọ̀nà tí ó ṣe dídùn, tí ó rọrùn, tí ó sì ṣiṣẹ́ dáadáa fún ọ̀pọ̀ nínú àwọn kókó. Ṣùgbọ́n ó le ṣẹ̀lẹ̀ nígbà tí a bá lo ó láti ṣe àgbéyèwo àwọn ànímọ̀ àti àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ tí kò jẹ́ àgbà.
Kahneman sọ pé a nílò láti lo ìs̟irò àgbà àti ìs̟irò ènìyàn nígbà tí a bá ń ṣe àgbéyèwo àwọn ìdìpọ̀. Ó sọ pé a kò nílò láti lo ìs̟irò àgbà nígbà tí a bá ń ṣe àgbéyèwo àwọn ìdìpọ̀ tó rọrùn. Ṣùgbọ́n a nílò láti lo ìs̟irò àgbà nígbà tí a bá ń ṣe àgbéyèwo àwọn ìdìpọ̀ tí ó jẹ́ àgbà.
Mo gbà pé ìmọ̀ tí Kahneman kọ́ wa nípa ìṣirò jẹ́ ìmọ̀ tó ṣe pàtàkì. Mo gbà pé àwọn ìmọ̀ wọ̀nyí le jẹ́ àwọn ohun tó ṣe pàtàkì fún wa nígbà tí a bá ń ṣe àgbéyèwo àwọn ìdìpọ̀. Mo gbà pé àwọn ìmọ̀ wọ̀nyí le ṣe àwọn ohun tó ṣe pàtàkì fún wa nígbà tí a bá ń ṣe àgbéyèwo àwọn ìdìpọ̀ tó jẹ́ àgbà.