Èmi kò gbàgbé Òrun-Ìdàhùn mi




Àwọn ọmọdé méje gbogbo wa ló gbà pé ìjọba ilẹ̀ Òrun-Ìdàhùn ni ilẹ̀ tó dára jùlọ lágbàáyé, àmó ńṣe ni mo mò pé ìyẹn kò sí. Ó tún yà mí lérò pé ilẹ̀ wa tó pò ní lágbára ju ilẹ̀ wọn lọ. Ìgbà náà ni mi kọ́kọ́ mọ́ pé mò pé ìlú tó tọ́ mi, ilẹ̀ tí mò ti sọ pé ilẹ̀ tó dára jùlọ ni kò sí.
Láìka báwo tí Òrun-Ìdàhùn bá ti gbọ́nọ̀gbò wá lára, a kò fìgbà kankan gbàgbé ilẹ̀ wa. Tí èmi kọ́kọ́ dé níbẹ̀, ọgbọ̀n àti ìgbàgbọ́ tí mi ti ní tún mi ṣe. Ní ilẹ̀ wa, a ṣíṣẹ́ láti di olówóbù, àmó ní Òrun-Ìdàhùn, a ṣíṣẹ́ láti di alágbára. Ní ilẹ̀ wa, a mọ̀ ó pé àgbà ni àgbà, àmó ní Òrun-Ìdàhùn, ìwọ̀ ni àgbà ti ìwọ̀ bá gbó pé ìwọ̀ ni àgbà.
Ní ìgbà náà, mo mò pé ilẹ̀ wa, ilẹ̀ Ègbádò, tó pò níbùgbó ju Òrun-Ìdàhùn lọ. Àwọn Ègbádò kò rìn lójú òtò. Àwọn Ègbádò kò fi ara wọn lẹ̀mí fún àwọn ará ọ̀nà. Àwọn Ègbádò kò ṣe àgbèrè. Àwọn Ègbádò kò gbàgbé ilẹ̀ wọn láìka báwo tí ilẹ̀ òkèèrè bá ti rere lọ.
Mo mọ́ bí ó ṣe rí ní ilẹ̀ wọn, àmó tí mò fi gbàgbé ilẹ̀ mi ni pé mò fẹ́ di ọlọ́rẹ̀ kékeré ní Òrun-Ìdàhùn ju kí n jẹ́ ẹni àgbà ní Ègbádò lọ. Mo gbàgbé bí àwọn ọmọ Égbádò ṣe lágbára, mo gbàgbé bí àwọn ọmọ Égbádò ṣe gbọ̀ngàn, mo gbàgbé bí àwọn ọmọ Égbádò ṣe ṣàgbà.
Mo ṣe bí ọlọ́rẹ̀ ní Òrun-Ìdàhùn. Mo di ọ̀rẹ́ àwọn ọmọ ilẹ̀, mo sì kọ àṣà wọn. Ní báyìí, mò tí gbọ́ nígbà tí àwọn ọmọ Égbádò bá sọ pé ènìyàn tí kò bá lè rí oko rè kò ní gbádùn ilẹ̀ òkèèrè. Mò mọ̀ báwo tí Òrun-Ìdàhùn ṣe dára, àmó ilẹ̀ tó dára jùlọ fún mi ni ilẹ̀ Ègbádò.
Òrun-Ìdàhùn jẹ́ ilẹ̀ tó rere, àmó Ègbádò ni ilẹ̀ mi. A ní àwọn yàrá tí ó gbọn, a ní ọ̀rọ̀ tí ó dùn, a ní àṣà tí ó dájú. Àwọn ènìyàn mi kò fi ara wọn lẹ̀mí fún ẹnikẹ́ni, àwọn sì mọ́ bí wọn ṣe lágbára.
Ègbádò mi, èmi kò ní gbàgbé ọ̀. Èmi, ọmọ rẹ̀, ti rí ilẹ̀ òkèèrè, àmó ilẹ̀ tí mo fẹ́ wà ní ni ilẹ̀ mi. Ègbádò mi, ọ̀rẹ́ mi, ẹ̀gbọ́n mi, ọ̀kùnrin mi. Ègbádò mi, Ègbádò mi, Ègbádò mi.