Èwo Nì Òràn Àwọn Olóṣà Ńlá Ńlá Nínú Ìdájọ Ọlọ́pàá Nigeria?




Ìdíjọ Ọlọ́pàá Nigeria jẹ́ ọ̀ràn tó ń gbẹdẹ̀gbẹ́dẹ̀, èyí tí ò pọ̀ nínú àwọn orílẹ̀-èdè míì. Ìdí ti èyí jẹ́ nitori àwọn olóṣà ńlá ńlá wà lára àwọn ọ̀rọ̀ ajíǹde, tí wọ́n sì ń lo agbára wọn láti yí òfin padà tàbí láti gbà láyè fún àwọn ọ̀tá wọn.

Ọ̀kan lára àwọn àpẹẹrẹ tó tún ń gbẹ̀mí ni ìdíjọ ọlọ́pàá Ọ̀gá Ọlọ́pàá Àgbà Odúgbèsí (retd). Odúgbèsí, tí ó jẹ́ ọ̀rọ̀ ajíǹde ní ọ̀rọ̀ gbìmọ̀ tó ṣẹlè́ ní ọdún 2019, tí a sì fi ẹ̀sùn kàn nípa gbìmọ̀ àti ìkọ̀sẹ́ owó. Àmọ́, a dá Odúgbèsí sílẹ̀ nírẹ́tí, nígbà tí a sì tún kàn án lẹ́sẹ̀ kan náà, a tún dá a sílẹ̀ nírẹ́tí. Ìyí fa ìkéde pé àgbà àwọn olóṣà ńlá ńlá ni Odúgbèsí.

Àpẹẹrẹ míì ni ìdíjọ ọlọ́pàá Ọ̀gá Ọlọ́pàá Àgbà Kyari. Kyari, tí ó jẹ́ ọ̀rọ̀ ajíǹde ní ọ̀rọ̀ àgbìmọ̀ àti ọ̀rọ̀ ìṣọ̀tá, a fi ẹ̀sùn kàn ní ọdún 2021. Bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé a tìmá Kyari nígbà tí a kọ́kọ́ kàn án, a dá a sílẹ̀ nírẹ́tí nígbà tí a tún kàn án. Èyí túmọ̀ sí pé Kyari, tí ó jẹ́ ọ̀kan lára àwọn ọ̀rọ̀ ajíǹde tó ga jùlọ nínú Ìdíjọ Ọlọ́pàá Nigeria, tún jẹ́ ọ̀rọ̀ ajíǹde ní ọ̀rọ̀ àgbìmọ̀ àti ọ̀rọ̀ ìṣọ̀tá.

Wọ́n lè ṣe àgbéyẹ̀wò lórí àwọn àpẹẹrẹ wọ̀nyí láti fi hàn pé àwọn olóṣà ńlá ńlá wà lára àwọn ọ̀rọ̀ ajíǹde nínú Ìdíjọ Ọlọ́pàá Nigeria. Wọ́n ń lo agbára wọn láti yí òfin padà tàbí láti gbà láyè fún àwọn ọ̀tá wọn. Èyí jẹ́ ìṣòro tó gbọ̀n wú tí ó gbọ́dọ̀ wá sí òpin.

Nígbà tí àwọn olóṣà ńlá ńlá wà lára àwọn ọ̀rọ̀ ajíǹde nínú Ìdíjọ Ọlọ́pàá Nigeria, ó jẹ́ ègbé tí ó ṣòro fún àwọn ènìyàn tó ṣàìṣòwó láti gbà òdodo. Èyí jẹ́ nitori pé àwọn olóṣà ńlá tí wọn jẹ́ ọ̀rọ̀ ajíǹde lè lo agbára wọn láti yí òfin padà tàbí láti gbà láyè fún àwọn ọ̀tá wọn. Èyí túmọ̀ sí pé àwọn ènìyàn tó ṣàìṣòwó kò ní àǹfààní láti gba òdodo.

  • Èyí jẹ́ ìṣòro tó gbọ̀n wú tí ó gbọ́dọ̀ wá sí òpin.
  • Ó ṣòro fún àwọn ènìyàn tó ṣàìṣòwó láti gbà òdodo nígbà tí àwọn olóṣà ńlá ńlá wà lára àwọn ọ̀rọ̀ ajíǹde nínú Ìdíjọ Ọlọ́pàá Nigeria.

A gbọ́dọ̀ ṣe ohun kan nípa ọ̀ràn yìí. A gbọ́dọ̀ rí i pé kí àwọn olóṣà ńlá ńlá kò tíì wà lára àwọn ọ̀rọ̀ ajíǹde nínú Ìdíjọ Ọlọ́pàá Nigeria. A gbọ́dọ̀ rí i pé gbogbo ènìyàn tí a fìyà jẹ́ nílò gbà òdodo.