Orúkọ Marseille gbà láti ọ̀rọ̀ Gíríìkì, "Massalia," tí ó túmọ̀ sí "ilé Onímọ̀lẹ́." Ìdí ti àgbà yìí jẹ́ nitori pé àgbègbè tí ó wà lónìí ni Marseille jẹ́ ibi tí ọ̀pọ̀ àwọn onímọ̀lẹ́ Gíríìkì wà níbẹ̀ nígbà ìṣíàkóso àwọn Gíríìkì.
Àwọn onímọ̀lẹ́ Gíríìkì yìí kọ́kọ́ té ìlú Marseille ní ọdún 600 ṣáájú Kristi. Wọ́n sọ orúkọ Marseille lẹ́yìn orúkọ ọlọ́run wọn tí ó jẹ́ Massala.
Àwọn àgbà mìíràn ti MarseilleNí àfikún sí àgbà Gíríìkì rẹ̀, Marseille ní àgbà mìíràn. Ìkan nínú àwọn àgbà wọ̀nyí ni "Massilia," tí ó jẹ́ orúkọ tí àwọn ará Róòmù ń pè é nígbà tí wọ́n jọba lórílẹ̀ Faransé.
Àgbà mìíràn ni "Marseilles," tí ó jẹ́ orúkọ tí àwọn ará Faransé ń pè é nígbà àtijọ́. Ọ̀rọ̀ yìí gbà láti ọ̀rọ̀ "Massilia."
Nígbà òde òní, orúkọ tí àwọn ènìyàn ń pè é ní Marseille jẹ́ orúkọ tí a gbà láti ọ̀rọ̀ "Marseilles." Orúkọ yìí ni àwọn ènìyàn gbọ́ julọ lágbàáyé.
Ìṣàpẹ̀rẹ̀ orúkọ MarseilleOrúkọ Marseille ní àwọn àpẹ̀rẹ̀ ọ̀rọ̀ méjì. Àpẹ̀rẹ̀ àkọ́kọ́ ni "Marsay," tí ó jẹ́ àpẹ̀rẹ̀ tí àwọn ará Faransé ń lò. Àpẹ̀rẹ̀ kejì ni "Mar-see," tí ó jẹ́ àpẹ̀rẹ̀ tí àwọn ará Gẹ̀ẹ́sì ń lò.
Kò sí àpẹ̀rẹ̀ ọ̀rọ̀ kan tí ó tọ́ka sí àgbà tí ó gbajúmọ̀ julọ. Àwọn àpẹ̀rẹ̀ ọ̀rọ̀ méjèèjì ni a gbà láti ọ̀rọ̀ "Marseilles."
Ìṣirò orúkọ MarseilleOrúkọ Marseille jẹ́ orúkọ tí ó gbóògùn, tí ó ní ọ̀pọ̀ àgbà. Ìṣirò àgbà tí ó gbóògùn yìí jẹ́ èyí tí ó jẹ́ àgbà orúkọ yìí nínú èdè Yorùbá.
Ní gbogbo àgbà rẹ̀, "Marseille" tún jẹ́ orúkọ tí ó ní ipò pàtàkì nínú ìtàn àti àṣà àgbáyé. Ìlú Marseille jẹ́ ibi tí ọ̀pọ̀ àwọn àṣà jọ wọ́n pó, tí ó sì jẹ́ ibùgbé fún àwọn ènìyàn láti orílẹ̀-èdè àgbáyé.