Ìṣẹ́ Ìjọba Àpapọ̀ ti Orílẹ̀-èdè Naijiria





Èmi kò lè gbàgbé ọ̀rọ̀ tó kàn mí lẹ́nu ojú kan náà, ọ̀rọ̀ tó wá láti ọ̀dọ̀ ọ̀kan lára àwọn olùdámọ̀ràn tó tóbi jùlọ lórílẹ̀-èdè wa. Ọ̀rọ̀ náà ni, "Bíbẹ̀rẹ̀ àgbà ò wà nínú iṣẹ́ ìjọba àpapọ̀ ti orílẹ̀-èdè Naijiria." Ó sọ pé, nígbà tí àwọn ẹni tó ṣiṣẹ́ lórí àgbà bá ké dirẹ́, àwọn tó ṣiṣẹ́ nínú ẹ̀bùn bá ń gbàgbé, àwọn tó bá n gba ẹ̀bùn sì bá ń dágun.


Kò jẹ́ ọ̀rọ̀ àgbà, èmi gan-an lè jẹ́rìí sí ọ̀rọ̀ náà. Lóòótọ́ kò sí iṣẹ́ tó tó ọ̀rọ̀ pé, kò sí iṣẹ́ tó gbàgbé onís̩ẹ́ lọ́wọ̀, ṣùgbọ́n, pé iṣẹ́ ìjọba àpapọ̀ ò ní àgbà, ó tòótun.


Àwọn àgbà ti méjì mi kàn tí ó ṣiṣẹ́ nínú àgbà ti orílẹ̀-èdè yìí. Mímọ̀ ọ̀pọ̀lọpọ̀ nǹkan nípa àgbà ni ó ṣe kò fiṣẹ́ṣẹ̀ rí àwọn kù wọn. Ìdí nìyí tó fi jẹ́ pé kò sí ọ̀rọ̀ tó gbà á lẹ́nu lórí ọ̀rọ̀ yìí.


Ó wù mí láti máa kọ́ gbogbo nǹkan, èmi ni olùkọ́ ẹ̀rọ, ṣùgbọ́n, èmi náà kọ́ àgbà. Bẹ́ẹ̀ ni èmi ṣe lọ sí ibi tí bàbá mi ṣiṣẹ́ lórú ọ̀rọ̀ àgbà sí mi. Nígbà náà, èmi ṣì kéré jẹ́ ọmọ ọ̀dọ́, tí kò tíì mọ ìdí tí àwọn èèyàn fi ń lọ sí àgbà.


Ṣùgbọ́n nígbà tí mo lọ sí àgbà, mo rí i pé, ibi tó ń dá ara ẹni gbọ̀n báyìí. Àwọn tí ó ń ṣiṣẹ́ kò gbɔ̀n ládàá, ṣùgbọ́n àgbà náà ń jẹ́ kí ó dára fún wọn.


Lóòótọ́, mo rí i pé, àwọn èèyàn àgbà àti àwọn èèyàn tí ó gbọ́n-gbọ́n ló ń ṣiṣẹ́ àgbà. Nígbà tí mo bá rí àwọn àgbà àti àwọn èèyàn tí ó gbọ́n-gbọ́n wọ̀nyí, mo máa ń fẹ́ lati wá síbí wọn. Ní báyìí ni mo ṣe máa ń lọ sí àgbà.


Mo lọ sí àgbà nígbà tí bàbá mi bá padà sí ilé, gbɔ́dɔ̀ yà mi, mo máa ń ṣe mi pé mo padà sí ilé, mo sì bá lọ sí àgbà. Mo máa ń lọ sí àgbà nígbà tí mo bá kúrò nínú ilé-ìwé tí mo tíì kéré jẹ́ ọmọ ọ̀dọ́.


Mo máa ń lọ sí àgbà tí bàbá mi bá fún mi ní iṣẹ́ láti lọ ṣe nínú àgbà. Àwọn iṣẹ́ tó máa ń fà mí lọ sí àgbà ni láti lọ kó àwọn ẹ̀mí tí ó ti yí padà sí ẹ̀mí, láti lọ gbá ọ̀rọ̀ tí ó ń kọ́ni sílẹ̀ láti ọ̀dọ̀ àwọn èèyàn tó ń bá wa nínú àgbà, láti lọ gba àwọn ẹ̀mí tí ó ń bá àwọn èèyàn nínú àgbà wí, láti lọ bá àwọn èèyàn tí ó ń bá wa nínú àgbà yí èèyàn padà, láti lọ bá àwọn èèyàn tí ó ń bá wa nínú àgbà mú ẹ̀mí tí ó ń gbá àwọn èèyàn àìsàn padà, láti lọ bá àwọn èèyàn tí ó ń bá wa nínú àgbà ṣe àìsàn tí ó máa ń bá àwọn èèyàn padà.


Lóòótọ́, mo mọ́ pé àwọn èèyàn náà kò ń ṣe àwọn iṣẹ́ wọ̀nyí nítorí pé wọ́n fẹ́ kí n fún wọ́n ní owó. Wọ́n ń ṣe àwọn iṣẹ́ wọ̀nyí nítorí pé wọ́n fẹ́ kí àgbà wọn gbàgbó̟ nínú wọn.


Mo mọ́ pé àwọn èèyàn náà kò ń ṣe àwọn iṣẹ́ wọ̀nyí nítorí pé wọ́n fẹ́ kí n fún wọ́n ní alárìí. Wọ́n ń ṣe àwọn iṣẹ́ wọ̀nyí nítorí pé wọ́n fẹ́ kí àgbà wọn kọ́ wọ́n ní àgbà.