Ìgbà Ńlá fún Ìrìn àjò ní Òpó Àgéréré
Èmi kò jẹ́ ọ̀rọ̀ àgbà, ṣùgbọ́n mo ti gbọ́ ìtàn nínú ìdílé wa nípa ọ̀nà àjò tí ó wà nígbà tí orílẹ̀-èdè wa ṣì jẹ́ ilẹ̀ kékèké. Ẹni àgbà kan sọ fún mi pé ọ̀nà àjò náà tàn láti Òkè Èwùrọ̀ sí Ìsẹ̀sẹ̀lè (èse Ìsẹ̀sẹ̀lè tí kò sí mọ́ báyìí), ẹ̀yìn afẹ́ tí àwọn oyìnbó jáde kúrò ní ilẹ̀ Yorùbá.
Wọ́n sọ fún mi pé ọ̀nà àjò náà gùn gan-an, tí ó sì ń gbẹ̀ nígbà gbogbo nitori igbó àti àgbà tí ó wà lórí ọ̀nà náà. Wọ́n tun sọ fún mi pé ọ̀pọ̀ àwọn ènìyàn tún ń lọ sí ibi náà láti rin irin-àjò àgbà, tí wọ́n ń gbá ọ̀pọ̀lọ̀pọ̀ ètè ati èèrù tí wọ́n ó fi ta ọ̀pọ̀ owó.
Àbúrò mi kan ní ínà rẹ̀ líle, ó sì nífẹ́ gbogbo ohun tí ó jẹ́ Ìgbó (àrọ̀, àgbà, ọ̀pẹ̀). Nígbà tí ó gbọ́ àròsọ̀ nípa ọ̀nà àjò náà, ó bi mi pé kí á lọ síbẹ̀ láti lọ rí ṣàrá nínú ìgbó, àti láti gbá èèrù àti ọ̀pọ̀lọ̀pọ̀ ètè tí kò sí ní ọ̀rọ̀ rẹ̀.
Mo fẹ́ láti gbà á níyì, nítorí pé mo mọ̀ pé a ó gbádùn nǹkan gidi níbẹ̀. Ní ọ̀sẹ̀ àgbà, a kúrò nínú ilé wa ní ìgbà ọ̀wúrọ̀ gan-an, àti pé a bẹ̀rẹ̀ àjò wa.
Ọ̀nà àjò náà kò rọ̀rùn nitori igbó àti àgbà tí ó wà ní ọ̀nà náà. Ṣùgbọ́n, àgbà tí a rí níbẹ̀ ṣẹ̀kẹ̀sẹ̀ nítorí àjàǹkú tí a rí níbẹ̀. Mo gbọ́ ẹ̀mí mi gùn èyí tí mo rí ẹ̀bùn ọlọ́run tí ó wà ní ẹ̀yìn ilẹ̀ Yorùbá wa.
Nígbà tí a dé ibi tí ó kún fún ètè, a gba ètè tó pò jù, tí a sì fẹ̀ràn tí a ń rí àwọn eranko yàrá tí ó ń sa fúnra wọn. Àbúrò mi gbádùn ara rẹ̀ gan-an, tí ó sì ń rí bọ́ gẹ́gẹ́ bí ọ̀rọ̀ tí ó kẹ́kọ̀ọ́ nínú ìwé.
Lẹ́yìn tí a ti gbà ètè tó, a wá gba ọ̀pọ̀lọ̀pọ̀ èèrù, tí a sì gbádùn ara wa gan-an ní ọ̀sẹ̀ náà. Ọ̀sẹ̀ tí a lò níbẹ̀ jẹ́ ọ̀sẹ̀ tí kò gbàgbé nígbà gbogbo ní ọ̀rọ̀ mi, nítorí pé ó jẹ́ ọ̀sẹ̀ tí ó kún fún ìgbàgbọ́ inú Ọ̀run àti àgbà tí ó ṣẹ̀kẹ̀sẹ̀.
A lọ síbẹ̀ ní ọ̀rọ̀ mìíràn, ṣùgbọ́n ọ̀nà àjò náà kò sí mọ́ báyìí nítorí ìforúkọsílẹ̀ àti ìgbó ogbà tí ọ̀pọ̀lọ̀pọ̀ ènìyàn ti ṣe nínú àgbà náà. Mo gbàgbọ́ pé, bí a bá ń rí àwọn ètè tí ó kún fún èèrù nígbà gbogbo, a ó mọ̀ pé ilẹ̀ Yorùbá wa kún fún ọ̀rọ̀ àgbà.