Àgbà, ìyá rere, ṣó ó!
Èmi ni Paul Akintelure, ọmọ bíbí Ìpínlè Èkó, Nàìjíríà. Èmi kò gbàgbé ìgbà tí mo kópa gàgàrà ni ìpínlè wa lákòókò ìgbà èwe mi. Kò rí bi èmi tí kò mọ gàgàrà tẹ́lẹ̀, ó wù mi láti kọ́ bí a ṣe ń kópa. Òun ni eré tí àwọn ọmọdé ti ń gbá ṣáá ni gbogbo àgbáyé.
Ó jẹ́ ọjọ́ tí ò jẹ́ ti ìkọ́, mo lọ sí ìtà àgbà kan tí ó wà nítòsí ilé wa. Ní ibẹ̀, mo rí àwọn ọmọdé tó ń kópa gàgàrà. Mo wá sún mó wọn láti máa wò bí wọ́n ṣe ń ṣe é.
Ní ìbẹ̀rẹ̀, mo rí bíi pé ó ṣòro. Àwọn ọmọdé náà ń lu gàgàrà wọn ní òkunkun, mo sì rí i pé mo máa nílò òpọ̀ ìgbà láti kọ́ bí a ṣe ń rí ẹ̀.
Ṣùgbọ́n kò fi mí lòdì sí láti kọ́. Èmi sì bẹ̀rẹ̀ sí kópa gàgàrà ti mọ́ tó.
Ní òní, mo gbàgbọ́ pé mo kọ́ bí a ṣe ń kópa gàgàrà nínú ọjọ́ kan. Mo kọ̀wé tí mo kò le ṣe gbogbo ìgbà, ṣùgbọ́n mo gbìyànjú láti jẹ́ ọmọ tó dára.
Ní gbogbo ìgbà tí mo bá ṣe ń kópa gàgàrà, èmi kò ń ṣe kópa nìkan, èmi kò ń ṣàìṣiṣẹ́ ọwọ́, èmi kò sì ń ṣe gbogbo èròrọ tí àwọn ọmọdé tó kɔ́ bí a ṣe ń kópa tẹ́lẹ̀ ń ṣe.
Èmi ṣe ojú ọ̀rọ̀ ti mi, mo sì ń ṣetán láti ṣalaye sí àwọn ọmọdé tí kò mọ bí a ṣe ń kópa gàgàrà.
Ìgbà tí mo kópa gàgàrà ní ìpínlè Èkó jẹ́ àgbà, ni gbogbo ìgbà tí mo bá ranti rẹ̀ mo máa ń rò pé ìrìn àjò gbogbo ènìyàn máa fún láǹfààní.
Àgbà, ìyá rere, ẹ̀yin ò gbà pé ọ̀rọ̀ mí ṣe àṣà?...