Ìgbà wo ni Èd?




Bá a bá forí gbọ́ nípa "Èd", àwọn ènìyàn sábà máa ń rò pé ó jẹ́ àkókò tí àwọn ọ̀rẹ́ lélẹ̀ Mùsùlùmí máa ń yọ́, ń jẹun, àti ń gbádùn àyọ̀. Bó tilẹ̀ jẹ́ pé àwọn nǹkan wọ̀nyí jẹ́ ọ̀rọ̀ pàtàkì tó tọ̀ sí Èd, ó tún jẹ́ ọ̀pọ̀lọpọ̀ àwọn nǹkan mìíràn tó tún ń ṣe pàtàkì jù wọn lọ.

Èd jẹ́ àkókò àjọ̀dún tó jẹ́ àkókò àgbà, tàbí àkókò tí àwa àwọn ọ̀rẹ́ Mùsùlùmí máa ń kọ́kọ́ gbàgbé àwọn ohun tí àwa ń jẹ, ó sì tún jẹ́ àkókò tí a ó fi máa ránran lóòòrò nínú àdúrà. Àwọn ìgbà náà ni ó jẹ́ àkókò tó dára jùlọ láti fi máa gbé àwọn àṣìṣe àti àwọn nǹkan tí a ti ṣẹ̀ wa, sún mọ́ Ọlọ́run, àti láti gbàdúrà fun àánú Ọlọ́run àti ìdáríjì.

Nínú ìgbà Èd, àwa àwọn ọ̀rẹ́ Mùsùlùmí máa ń gbà bọ̀ọ̀lù, máa ń ṣiṣẹ́ ọ̀rẹ́, máa ń lọ sí ìjọsìn, àti láti máa fún àwọn tó ń gbẹ́. Àwọn nǹkan wọ̀nyí jẹ́ ọ̀rọ̀ pàtàkì tó tọ̀ sí Èd, nitori àwọn nǹkan wọ̀nyí máa ń ràn wá lọ́wọ́ láti fúnra wa kúrò nínú àwọn ohun tí àwa ń jẹun, tí àwa ó sì fi lè máa dúró gbọn sún mọ́ Ọlọ́run.

Bá a bá forí gbọ́ nípa "Èd", àwa àwọn ọ̀rẹ́ Mùsùlùmí máa ń fara gbọ̀ngbọ̀n àti ń múra sílẹ̀ fún àkókò tó dàgbà tó ń fún àwa láyè láti máa sún mọ́ Ọlọ́run, láti gbàgbé àwọn nǹkan tí àwa ń jẹ, àti láti ránran lóòòrò nínú àdúrà. Àkókò yìí jẹ́ àkókò tó gbayì tó sì dára, tí àwa àwọn ọ̀rẹ́ Mùsùlùmí máa ń gbádùn àyọ̀ àti àánú Ọlọ́run.

Nígbà tó ba dé ìgbà Èd, máṣe gbàgbé láti fi ọkàn rẹ̀ sún mọ́ Ọlọ́run, láti ránran lóòòrò nínú àdúrà, àti láti fúnra rẹ̀ kúrò nínú àwọn ohun tí o ń jẹun. Àkókò yìí jẹ́ àkókò tó dára fún àwa láti máa di ẹni tó dáa, tó sì tún ṣe gidi nínú ẹ̀sìn àti nínú ìgbésí ayé wa.