Ìgbàgbó Ìwàpèle tí ó Ńkó Lágbára, Bí a Kò Bá R’ọgbọń!




Ọrẹ mi, tara gbọ́ tí mo fé bá ọ̀ sọ̀rọ̀ nípa ìgbàgbó Ìwàpèle o.
Ìgbàgbó Ìwàpèle, kò sí ohun tí ó lè ṣe tí kò ní yọrí sí nípa ìgbàgbó tí a ní, bí a kò bá r’ọgbọ́n.
Níkẹ́yìn, mo ti mọ̀ràn fún ọ̀pọ̀ ènìyàn nípa bí wọ́n ṣe lè dojú kọ̀ àwọn ìpèníjà wọn, ṣùgbọ́n ọ̀pọ̀lọpọ̀ nínú wọn ni wọ́n kùnà láti ṣe ohun tí mọ́ bá sọ̀ fún wọn.
Ọ̀rọ̀ nìyẹn tí ó jẹ́ kí mọ́ rò pé, “Nítorí ọ̀ràn kìn, ìgbàgbó Ìwàpèle nìkan kọ́ ni ó yẹ kó máà ṣẹ́, ó yẹ kí ẹnìkan ní ọgbọ́n pẹ̀lú.”
Jẹ́ kí mọ́ sọ fún ẹ, àwọn tí wọn bá fi ìgbàgbó Ìwàpèle tí ó lágbára sínú àwọn àṣà ìṣè wọn, àṣeyọrí tí wọ́n gbà, kò sí ohun tí ó lè méjọ̀ wọ́n.
Ṣùgbọ́n, àwọn tó bá dúró sínú ìgbàgbó Ìwàpèle nìkan, láìfi ọgbọ́n ṣiṣẹ́, ọ̀pọ̀ nínú wọn ni wọ́n máa sábà ń kùnà láti rí ẹ̀rí àṣeyọrí àwọn.
Kí ni ohun tó jẹ́ ìgbàgbó Ìwàpèle?
Ìgbàgbó Ìwàpèle jẹ́ ìgbàgbó tí ẹnìkan ní láti ṣe àṣeyọrí ní ìgbésí ayé rẹ̀, nípa títan ọ̀rọ̀ pòṣitífù sínú àyà ẹni.
Ìgbàgbó Ìwàpèle máa ń rí bí ewu, nítorí pé ó máa ń dá àgbà fún ẹnìkan láti rò pé ọ̀rọ̀ tí ó bá sọ̀ nípa ara rẹ̀ ni yóò ṣẹlẹ̀.
Ṣùgbọ́n, ó yẹ kí ẹnìkan mọ̀ pé ìgbàgbó Ìwàpèle máa ń ṣẹ́ láti ṣakoso èrò wa, àti àwọn èrò tí ó ń wá sí ẹ̀dọ̀ wa.
Nígbà tí a bá ń sọ̀rọ̀ nípa ìgbàgbó Ìwàpèle, ọ̀rọ̀ tí a ń sọ̀rọ̀ nípa rẹ̀ ni pé, ẹni rígbọ́ ní láti ní ìgbàgbó Ìwàpèle tí ó lágbára nínú rẹ̀, kí ó sì máa sọ̀rọ̀ àwọn ọ̀rọ̀ pòṣitífù nípa ara rẹ̀.
Ìgbàgbó Ìwàpèle jẹ́ ohun tó dùn, tí ó sì ma ń kún fún ìṣedédé, nítorí pé ó máa ń jẹ́ kí ẹnìkan rífí ìgbésí ayé rẹ̀ lọ́nà gbogbo, láìka àwọn ìpèníjà tí ó bá fẹ́ máà wáyé sí lórí rẹ̀.
Èmi ara mi ni mọ́, ẹ̀gbẹ̀ẹgbẹ̀rún ìgbà ni mo ti ṣe àgbà, tí mo fi ọ̀rọ̀ tí mo sọ̀ sínú àyà mi, tí ó sì máa ń wá sójú mi bíi tí mo ti sọ̀.
Kí ni ohun tó jẹ́ ọgbọ́n?
Ọgbọ́n jẹ́ ọ̀rọ̀ tí a fi ń sọ̀rọ̀ nípa ìmọ̀ tí ẹnìkan ní, tí ó sì máa ń lo láti yan àwọn ohun tó yẹ láti ṣe, àti láti yan ọ̀nà tó yẹ láti gbà ṣe ó, láti gbà á fẹ́hìntì lẹ́ńkọ̀ọ̀kan.
Nígbà tí a bá ń sọ̀rọ̀ nípa ọgbọ́n, ẹni rígbọ́ gbọ́dọ̀ ní ọgbọ́n láti mọ àwọn ọ̀rọ̀ tí ó yẹ kí ó máa sọ̀ sínú àyà ẹni.
Ọgbọ́n jẹ́ ohun tó túbọ̀ ń wà ní ìdágbàsókè, nítorí pé ó máa ń wá láti nínú ìrírí àti ìmọ̀ tí ẹnìkan gbà.
Nígbà tí a bá ń lò ọgbọ́n, ó máa ń jẹ́ kí ẹnìkan mọ̀ bí yóò ṣe máa ṣe àwọn ohun tó bá fẹ́ láti ṣe, tí ó sì máa ń jẹ́ kí ẹnìkan túbọ̀ lágbára láti gbà ohun tí ó bá fẹ́ gbà.
Ọgbọ́n rí bí ohun tó kún fún èrò tí ó ń wúni lórí, tí ó sì máa ń jẹ́ kí ẹnìkan mọ bí yóò ṣe máa ṣe àwọn ohun tó bá fẹ́ láti ṣe.
Ìgbàgbó Ìwàpèle tí ó lágbára, bí a kò bá r’ọgbọ́n kàn án, tọkọ̀tọyọ̀ ni yóò jẹ́, kò ní yọrí sí ohun kan.
Ìgbàgbó Ìwàpèle tí ó lágbára, tí a bá fi ọgbọ́n kàn án, àṣeyọrí ni yóò yọrí sí.
Kí ni ọgbọ́n tí a lè fi kàn ìgbàgbó Ìwàpèle?
  • Mọ̀ràn fún ọ̀pọ̀lọpọ̀ ènìyàn tí wọn ní ìrírí kúnrún, tí wọ́n sì lè kọ́ ẹ̀kọ̀ láti àwọn ìrírí wọn.
  • Kàwé pọ̀ nípa àwọn ọ̀nà tó yẹ láti gbà lo ìgbàgbó Ìwàpèle
  • Gbé ìgbàgbó Ìwàpèle tí ó lágbára sínú gbogbo ohun tí o bá ń ṣe.
  • Máa ṣe àròjọ àwọn ọ̀rọ̀ òdodo tí o bá fẹ́ máa sọ̀ sínú àyà ẹni.
  • Máa ń sọ̀rọ̀ nípa àwọn ìgbà tí o ti ní ìrírí àṣeyọrí.
  • Máa ń sọ̀rọ̀ nípa àwọn èrò tí ó lè jẹ́ kí o rí àṣeyọrí
  • Máa ṣe àfi ṣí ẹ̀mí ẹni fún àwọn ìgbàgbó tí ó pòṣitífù.
Èmi ara mi ni mọ́, mo ti lo àwọn ọgbọ́n wọ̀nyí láti kàn ìgbàgbó Ìwàpèle tí mo ní, tí ó sì ti jẹ́ kí mo rí ọ̀pọ̀lọpọ̀ àṣeyọrí.
Bí ẹni rere tí ó fé láti rí àṣeyọrí bá lo àwọn ọgbọ́n wọ̀nyí, tí ó sì bá rígbọ́, tí àgbà tí ó bá fi sínú àyà ẹni ní àgbà tó lágbára, ó dájú pé àṣeyọrí ni yóò jẹ