Ìgbèsè Ìyáléti: Ìrò Yí Yẹ Ká Mọ!




Ìgbò yí ti di òrò tó ń gbẹ́ láti ẹnu àgbà àti ọmọdé. Bẹ́ẹ̀ ni gbogbo ènìyàn ti ń sọ̀rọ̀ nípa rẹ́, àmó̟ àgbà máa ń sọ pé ó jẹ́ ohun tó máa ń jẹ́wó fún wọn, nígbà tí àwọn ọ̀dọ́ máa ń sọ pé ó jẹ́ èrò tó gbàgbé àti pé ó gba owó orílẹ̀-èdè wa jà.

Ìgbèsè Ìyáléti jẹ́ èrò tí ìjọba máa ń fi sí àwọn ọjà ti ó ń ṣẹ́ lọ́wọ́, bíi pérẹ́úgùn, díẹ́ṣéẹ̀lì àti àwọn ọjà míìrán, láti máa rẹ́ wọn ní ẹ̀pọ̀ ti ó máa gbà lójú àwọn ọmọ orílẹ̀-èdè, bí kò ṣe bẹ́̀ẹ́, àwọn tá à ń rà á lágbára lẹ́yìn. Ìgbèsè yí máa ń mú kí ìjọba máa fi owó orílẹ̀-èdè sí ọ̀dọ̀ àwọn olùkọ́ ọjà tí ń wá ọjà láti òkè-òkun, kí wọ́n lè fi owó ti wọn tún ṣe tán sí ọjà láti máa rẹ́ níbẹ̀.

Ó yẹ kí a gbàdúrà pé owó tí ìjọba ń fi lórí gbèsè yí lẹ́yìn náà wà ni àwọn ń wá láti ṣe atúnṣe àwọn abẹ́ ilé, ilé-ìwòsàn àti ilé-ẹ̀kọ́ wa, kí gbogbo ará ilẹ̀ wa lè ní ire rẹ̀. Ìgbèsè yí máa ń ràn wá lọ́wọ́ láti mú kí ajà ìgbàgbé àti ìgbàkù máa kù sílẹ̀, bí kò ṣe bẹ́̀ẹ́, owo tí ó gbọ́ǹdán fún wa lẹ́yìn.


Ìgbèsè Ìyáléti: Ọ̀nà Tí Ò Ń Gbà Fa Wá Lukútù

Ó tí dabi pé ibi ti ìgbèsè tí à ń fi sí pérẹ́úgùn ti tọ́ tàgbara, nítorí pé ìjọba tún mọ sí i pé pérẹ́úgùn ni ó ń fa orílẹ̀-èdè wa gbògun. Bí kò tilẹ̀ rí bẹ́ẹ̀, àwọn tí ń kó ọjà náà láti òkè-òkun, tí wọ́n sì ń rí ọjà náà ni ẹ̀pọ̀ tó gbà lójú tóbi ọ̀gọ̀ọ̀rún mílíọ́nù kan nígbà kan, gbogbo àwọn na ni ó tún máa ń fún wá níbẹ̀ ní pérẹ́úgùn òshìshì, tí ó sì tún máa fa àwọn ọkọ̀ ayọ́kẹ́lẹ̀ wa pinpin. Ìgbèsè yí sì tún ṣeé lo láti máa ṣẹ́ àwọn ìṣẹ́ afúnnilé, tí ó sì máa ń fa àwọn ọ̀dọ́ ṣe àwọn ìwà tí ó lè fa wọ́n lọ́sẹ̀.

  • Ìgbèsè Ìyáléti máa ń fa orílẹ̀-èdè wa gbògun, nítorí pé ó ń túnú lọ́wọ́ ìjọba láti fi owó sí àwọn ìṣẹ́ àgbà.
  • Ìgbèsè Ìyáléti máa ń fa àwọn ọkọ̀ ayọ́kẹ́lẹ̀ pinpin.
  • Ìgbèsè Ìyáléti ń fúnni láyè fún àwọn ọ̀dọ́ láti máa ṣe àwọn ìwà tí ó lè fa wọ́n lọ́sẹ̀.
  • Ìgbèsè Ìyáléti máa ń ran àwọn olùkọ́ ọjà tó ń kó ọjà náà láti òkè-òkun lọ́wọ́ láti máa kó ọrò ní ẹ̀pọ̀ tó pò ju ti ìròyin.

  • Ìgbèsè Ìyáléti: Ọ̀nà Tí Ò Ń Gbà Ran Wá Lọ́wọ́

    Bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé iṣẹ́ àsè ńlá ni ìgbèsè tí a ń fi sí pérẹ́úgùn fún, àmó̟ ó sì tún wà ní ibi tí ó ń ran àwọn ọmọ orílẹ̀-èdè lọ́wọ́:

  • Ìgbèsè máa ń jẹ kó ṣeé ṣe fún àwọn tí kò lẹ́gbẹ́ láti máa ra pérẹ́úgùn.
  • Ó máa ń ṣeé ṣe fún àwọn ọkọ̀ ayọ́kẹ́lẹ̀ láti máa kó ẹrù láìgbẹ́.
  • Ó máa ń ṣeé ṣe fún àwọn ìlú tí kò sí ọkọ̀ ojú-omi àti ọ̀kọ̀ ọ̀fún láti máa rí ọjà pérẹ́úgùn.

  • Ìgbèsè Ìyáléti: Ohun Tí A Lè Ṣe Nípa Rẹ̀

    Ó tó àkókò fún wa láti ké sí ìjọba pé kí ó wá àwọn ìgbésẹ̀ míì láti ṣe àtúnṣe ìgbésè yí, láti lè ta kù fún orílẹ̀-èdè wa. Ìgbésẹ̀ míì tí ó tọ́ ìgbèsè yí ní tún gbà ni pé, kí ìjọba máa lò ìgbèsè yí fún àwọn ọjà tí ó ṣe pàtàkì, tí àwọn ọmọ orílẹ̀-èdè gbà ní gbogbo ọ̀rọ̀ àkókò, bíi iṣan, ìfún àti àgbàdo. Bí a bá ṣe bẹ́ẹ̀, ó dájú pé orílẹ̀-èdè wa yóò tún lọ́gbọ́n, ó sì tún yọrí sí ipa ọ̀rọ̀ àjẹ ti gbogbo àwọn ọmọ orílẹ̀-èdè.