Ìgbésẹ̀ Tí Ìgbá Pàṣẹ̀ Àwọn Ìlú Ńkó Nínú Iṣẹ́ Ìlọ́rìn Titi?




Àsìkò yìí, gbogbo ènìyàn gbọ́dọ̀ ṣe púpọ̀ sí àgbà, àyà, àti àfé nípa ìlọ́rìn, nítorí Ìgbá Pàṣẹ̀ Àwọn Ìlú (TCN), tí ó jẹ́ ìgbìmọ̀ tí ń ṣe àbójútó àgbà páṣẹ̀ àwọn ìlú, tí ń fún àwọn ìlú àti àwọn ìpínlẹ̀ ní ilẹ̀ Yorùbá àkàrá lójú-ọjó ni, kò ní ṣe púpọ̀ sí àgbà tí ń kọ́ àwọn ìlú àti àwọn ìpínlẹ̀ nílùú tí ó tó.

Ìṣòro tí TCN ní, gẹ́gẹ́ bí ìròyìn tí a gbọ́, jẹ́ ìdàgbà àkàrá tí ń wọlé láàárín ìgbà tí wọ́n ń kọ́ ọ̀rẹ̀ àgbà àti ìgbà tí àgbà náà ṣeé lò. Ní ọ̀rọ̀ míràn, bó tilẹ̀ jẹ́ pé TCN le kọ́ àgbà tí ó tó láti fún àwọn ìpínlẹ̀ àkàrá gẹ́gẹ́ bí wọ́n ti ṣe kò ní ré-ré, yóò sì rí i pé àgbà tó kọ́ yìí kò tó fún ìlọ́rìn nítorí ọ̀pọ̀lọ̀pọ̀ àkàrá tí ó wọlé nígbà tí wọ́n ń kọ́ ọ̀rẹ̀ àgbà náà.

Bí apákan àgbà wọ̀nyí bá ṣe jẹ́, ìlọ́rìn ni yóò máa gbàjọ tí yóò sì máa gbọgbẹ́. Ọ̀nà kan tí a fi lè ṣe àtúnṣe sí ìṣòro yìí ni kí TCN máa kọ́ àgbà ní ìgbà tí wọ́n ti rí i pé àgbà tí wọ́n kọ́ kò tó mọ́ fún ìlọ́rìn, kò sì ní dẹ̀wò látọ̀rùwá. Lákòókò kan náà, nígbà tí wọ́n bá kọ́ àgbà, yóò máa dara mọ́ni pé kí wọ́n máa ṣètò kí wọ́n máa bójú tó àgbà náà déédéé, kí wọ́n máa gbà kòkò fún àgbà náà àti tọ́ ọ́ lọ́pọ̀lọ́pọ̀.

Ní ti àwọn ìpínlẹ̀, ó ṣe pàtàkì kí wọ́n máa fi àgbà páṣẹ̀ ti TCN sílẹ̀. Ìṣoro kéréje tí àwọn ìpínlẹ̀ kéréje máa ṣe ni fífi àgbà páṣẹ̀ sílẹ̀ fún ìlànà ẹ́ṣẹ̀ àwọn nígbà tí wọ́n bá fẹ́ kọ àgbà páṣẹ̀ tí ara wọn. Ìgbà tí wọ́n bá ṣe èyí, yóò máa ṣe iyara ju tí TCN ń kọ́ àgbà sílẹ̀ fún. Bí àwọn ìpínlẹ̀ bá máa fi àgbà páṣẹ̀ TCN sílẹ̀, yóò máa ṣeé ṣe fún TCN láti kọ́ àgbà tí ó tó lọ́pọ̀lọ́pọ̀ tí yóò sì máa gbà fún ìlọ́rìn tí kò ní gbọ́, tí kò ní gbàjọ̀, tí kò sí tí ó máa lọ́.

Yàtọ̀ sí àgbà páṣẹ̀, TCN gbọdọ̀ máa rà àwọn ohun-èlò àkàrá tí ó ní ìlera. Àkàrá ni tí ń gbòòré fún àgbà páṣẹ̀, tí ń mú kí ó ṣiṣẹ́ daradara. TCN gbọdọ̀ máa ṣàyẹ̀wò àwọn ohun-èlò àkàrá tí ó ń rà kí ó má bàa jẹ́ àkàrá tí a ti lò tí wọ́n sì dá sílẹ̀.

Bí a ṣe ṣàlàyé ní ọ̀rọ̀ míràn, TCN gbọdọ̀ ṣiṣẹ́ láti bójú tó àgbà páṣẹ̀, tí ó pọ̀ ní ilẹ̀ Yorùbá nítorí pé jẹ́ àgbà náà ni tí ń fún wa ní ilẹ́ Yorùbá ní àkàrá. Ní ti àwọn ìpínlẹ̀, wọ́n gbọdọ̀ fi àgbà tí TCN kọ́ sílẹ̀, wọ́n kò gbọdọ̀ máa fi àgbà sílẹ̀ fún ìlànà ẹ́ṣẹ̀ àwọn tí ó fa ìṣòro ṣíṣẹ́ kùdìẹ̀ fún àgbà. Eléyìì ni ó máa mu ilẹ̀ Yorùbá lọ síwájú nípa ìlọ́rìn tí kò ní gbọ́, tí kò ní gbàjọ̀, tí kò sí tí ó máa lọ́.