Ìrànlọ́wọ̀ fún Àìdùyè Nígbàgbé: Ìgbà diẹ̀ tó kọ́kọ́ ṣe dídi púpọ̀ jù




Ṣé ọ kò fẹ́ gbàgbé àwọn ọ̀rọ̀ pàtàkì, àwọn àkókò àpò, tàbí àwọn orúkọ? Ṣé ọ ń lọ́dì sí àìdùyè nígbàgbé? Bẹ́ẹ̀ ná, àkíyèsí ọ̀rọ̀ àgbà tó ń sọ pé "Nígbàgbé jẹ́ ọ̀rọ̀ àgbà, ṣùgbọ́n àìdùyè nígbàgbé jẹ́ àìṣan". Ìgbàgbé jẹ́ àpẹẹrẹ́ ìgbà díẹ̀ tó kọ́kọ́ ṣe dídi púpọ̀ jù, ṣùgbọ́n àìdùyè nígbàgbé jẹ́ ọràn tí ó gbọ́dọ̀ gba ìṣọ̀rọ̀ àkókò.

Nígbàgbé jẹ́ àpẹẹrẹ́ ìgbà díẹ̀ tí a gbọ́dọ̀ mọ̀, nítorípé a gbọ́dọ̀ ní àgbà, tí a kò sì gbọ́dọ̀ retí pé gbogbo nǹkan yóò wà ní ọgbọ́n wa ní gbogbo ìgbà. Ṣùgbọ́n àìdùyè nígbàgbé, tí ó túmọ̀ sí àìgbàgbé fún ìgbà pípẹ́, jẹ́ ọràn tí ó gbọ́dọ̀ rí ìṣọ̀rọ̀ àkókò.

Ṣùgbọ́n, kò dáa ká má ṣe mọ bí a ṣe lè ṣe àṣeyọrí lórí àìdùyè nígbàgbé, nítorípé ó lè fa àìdùyè ní fífẹ́ ayọ̀, ìjẹ̀nuyàn, ṣùgbọ́n àwọn ìṣòrò ìlera tó túbọ̀ ga ju bẹ́̀ lọ púpọ̀. Ìgbà díẹ̀ tó kọ́kọ́ ṣe dídi púpọ̀ jù kò gbọ́dọ̀ di àìdùyè nígbàgbé, bẹ́ẹ̀ sì ni ó gbọ́dọ̀ rí ìṣọ̀rọ̀ àkókò ká gbógbé gbogbo àwọn ayọ̀ ìgbà gbogbo àti pé á tún fẹ́ràn gbogbo ọjọ́ ọ̀rọ̀.

Nígbàgbé ṣẹlẹ̀ tí a bá gbìyànjú láti ṣàgbà fún àìgbàgbé. Ṣùgbọ́n, a gbọ́dọ̀ mọ bí a ṣe gba òkìkí àsopọ̀ ẹ̀mí arayá àti sísọrọ̀ pọ̀ mọ́ agbára ti èrò wa. Ìgbàgbé jẹ́ ọ̀rọ̀ àgbà, ṣùgbọ́n àìdùyè nígbàgbé jẹ́ ọ̀rọ̀ tí ó gbọ́dọ̀ rí ìwọ̀n àago sì ní ìṣọ̀rọ̀ akànná.

  • Ṣe àgbà.
  • Àgbà jẹ́ òtítọ́ ìgbà gbogbo, ó jẹ́ àmì tí a kò lè ṣalà wá, a kò sì lè yàgẹ, àmì tí a gbọ́dọ̀ gbà. Tọ́jú àgbà, gba àgbà, kí o má ṣe gbìyànjú láti gbé àgbà lárugẹ́.

  • Gbẹ́gbẹ̀rùn si.
  • Àìdùyè nígbàgbé jẹ́ àìṣàn kan, rí ìṣọ̀rọ̀ àkókò, ó kéré tán kí o máa lè rí ìṣọ̀rọ̀ àkókò nígbàgbé. Tẹ̀ síwájú, gbẹ́gbẹ̀rùn, kí o sì yàgbọ.

  • Ṣe àwọn bíbí àgbà.
  • Ọ̀rọ̀ gbọ́dọ̀ wà nímọ̀, ṣùgbọ́n ìwé gbọ́dọ̀ wà ní àkọ́sílẹ̀ kíkọ, kí ìwé náà máa lè jẹ́ àgbà. Báni dògbó lórí òrò, kò ní dògbó lórí ìwé, àìgbàgbé á sì ṣẹlẹ̀.

  • Ṣe àkójọ àwọn ọ̀rọ̀ tí ó nípàtàkì.
  • Ṣe àkójọ àwọn ọ̀rọ̀ tí ó nípàtàkì tó o gbọ́dọ̀ gbà, tó o gbọ́dọ̀ kọ, àti tó o gbọ́dọ̀ sọ. Ṣiṣe àkójọ àwọn ọ̀rọ̀ tí ó nípàtàkì yìí yóò jẹ́ kí ó rọrùn fún ọ láti gbàgbé gbogbo àwọn ọ̀rọ̀ tí ó nípàtàkì.

  • Ṣe àṣeyọrí lórí àyà.
  • Àyà nínú gérégbé jẹ́ tóbi ju àyà nínú àdá sísọ lọ, ó sì rọrùn fún àyà láti máa gbàgbé. Rí ìṣọ̀rọ̀ àkókò fún gérégbé, ṣùgbọ́n báni bá gbẹ́gbẹ̀rùn, kíkọ, sísọ̀rọ̀ pọ̀, àti ṣíṣe àṣeyọrí lórí àyà, àìdùyè nígbàgbé á gbòrò.

  • Ṣe àṣeyọrí lórí ọgbọ́n.
  • Àìgbàgbé jẹ́ àpẹẹrẹ́ ìgbà díẹ̀ tó kọ́kọ́ ṣe dídi púpọ̀ jù, ṣùgbọ́n àìdùyè nígbàgbé jẹ́ ọ̀rọ̀ tí ó gbọ́dọ̀ rí ìṣọ̀rọ̀ àkókò. Ṣùgbọ́n a kò gbọ́dọ̀ sọ pé òní kò dáa, tàbí gbogbo ọjọ́ ọ̀rọ̀ kò dùn, tàbí bẹ́ẹ̀ kò yẹ.