Nígbà tí a bá rò pé Saudi Arabia jẹ́ orílẹ̀-èdè tí kò gbọ̀dọ̀ fọwọ́kan, a lè kàn gbàgbé òtítọ́ pé, bí orílẹ̀-èdè míì, ó ní agbára tó kúnpún fún àṣà, mọ́dọ́kọ́dọ́, àti àgbà.
Àkójọ àwọn ohun tí ó ṣe pàtàkì fún ohun tí a gbɔ́ nígbà tí a bá sọ pé Saudi Arabia jẹ́ àṣà onígbàgbọ́ jẹ́ ẹ̀wù tí àwọn obìnrin gbọ́dọ̀ wọ́ bí wọ́n bá wà ní àdúgbò gbogbogbo.
Ṣùgbọ́n, ní ìgbà to šẹ́, nílẹ̀ Saudi Arabia, ìṣẹ̀lẹ̀ kan tí ó kọ́jú sí àṣà àti ìṣòro ìgbàgbọ́ tí ó jẹ́ àṣà orílẹ̀-èdè náà ṣẹlẹ́: ìpele àṣọ ọ̀gbà.
Bí ó ti wù kí ó rí, èyí kò ṣẹlẹ̀ lẹ́yìn ìgbà pípẹ́ tó ti kọjá ti ìsìn Isiláàmì tí ó ṣẹ̀ṣẹ̀. Ní ọdún 2018, ìyànjú àkọ́kọ́ tí a ṣe láti ṣeto ìpele àṣọ ọ̀gbà ní orílẹ̀-èdè náà kọlu sí ògiri tí ó fi ipá sára àwọn àṣà àgbà ti orílẹ̀-èdè náà.
Nígbà tó fi máa dọ́gba lẹ́yìn tó rí ìlú lórí, ìpele àṣọ ọ̀gbà tí ó gbòòrò àgbà tó sì kọjú sí ibi tí kò túbọ̀ rí ní orílẹ̀-èdè Isiláàmì ṣẹlẹ̀ ní orílẹ̀-èdè náà ní ọdún 2023.
Ìgbàtí àwọn èrò wọ̀nyí wọjú, ọ̀pọ̀ nínú àwọn ará Saudi Arabia ka ìpele àṣọ ọ̀gbà náà sí ìṣẹ̀lẹ̀ pàtàkì tí ó ṣìṣẹ́ sí ipò ti orílẹ̀-èdè náà nínú àgbà ayé. Fún wọn, ìpele náà fihàn pé Saudi Arabia ń gbàgbé àwọn àdáni ìgbàgbọ́ rẹ̀ kí ó sì tẹ̀síwájú sí ọ̀nà ìgbà òde òní.
Ṣùgbọ́n, fún àwọn míì, ìpele àṣọ ọ̀gbà náà jẹ́ àmì ìparun. Wọ́n kà á sí àmi ìgbàgbọ́ tí ó ń kọlù sí ẹ̀sìn Isiláàmì, wọ́n sì rí i gẹ́gẹ́ bí àjọṣepọ̀ pẹ̀lú àwọn agbára Ìwọ̀ oorun.
Bí ó ti wù kí ó rí, ìpele àṣọ ọ̀gbà tí ó wáyé ní Saudi Arabia jẹ́ àgbàgbọ́ tí ó kọjú sí àwọn ipò tí ó kún fún ìṣoro tí ó ní ìwúlò kíkún fún ọ̀rọ̀ ayé. Ìṣẹ̀lẹ̀ náà fihàn pé orílẹ̀-èdè náà ń gbìmọ̀ sáyẹ́yẹ̀ rẹ̀ tí ó sì ń gbé àwọn àṣà rẹ̀ sókè sí ipò tí ó ga jù, tí ó sì ń túbọ̀ gbé àwọn òye rẹ̀ ti ẹ̀sìn Isiláàmì jáde sí àgbáyé.
Ohun tí ó tún ṣe pàtàkì ni pé, ó fihàn pé Saudi Arabia kò mọ́ àṣà Ìwọ̀ oorun ṣoṣo, ṣùgbọ́n ó tún jẹ́ orílẹ̀-èdè tí ó ní àgbà àti ìṣòro tí ó rọrùn tó láti kọ́ nípa rẹ̀.