Òde Òràn Lórílẹ̀ Èdè Nàìjíríà: Ìdà-àgbà àti Ètò Òrèlúwa Tí Kò Ń Tòfì




Àní bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé a rí ìdàgbà tí òun yì, ṣùgbọ́n ohun tí a rí nínú àwọn òde òràn àgbà ti wáyé lórílẹ̀ èdè Nàìjíríà nìkan jẹ́ èyí tí ó yẹ ká sọ lórí. Lára wọn ni:

  • Ìdàgbàsókè tí kò bá ọ̀nà
  • Ètò Òrèlúwa tí kò tòfì
  • Àjọṣepọ̀ ọ̀rọ̀ àti ìṣe dídá
  • Ìrètí tí ó kéré

Ohun tí ó jọ nínú gbogbo àwọn òde òràn wọ̀nyí ni àìtọ̀sọ̀rí tí wọ́n ní sí àwọn ọ̀rọ̀ àti ìṣe tí àwọn ológun àgbà òde òràn àgbà ń ṣe. Ohun tí a lè rí gbà ó sì ni pé kò sí ohun tí wọ́n ń ṣe sí àríyànjiyàn lórílẹ̀ èdè Nàìjíríà.

Fún àpẹẹrẹ, àwọn òde òràn àgbà ń kọlùwé àwọn ọ̀rọ̀ nípa ìdàgbàsókè, ṣùgbọ́n ìdàgbàsókè tí ó tòfì ni àwọn ọmọ orílẹ̀ èdè Nàìjíríà ń rí. Ètò Òrèlúwa tí wọ́n fún àwọn ọmọ orílẹ̀ èdè Nàìjíríà náà kò nímọ̀ràn, wọ́n sì kò tòfì.

Àwọn ológun òde òràn àgbà ń sọrọ nípa bí ó tí ó ṣe yẹ ká rẹ́ ara wa sílẹ̀, ṣùgbọ́n wọn náà kò ń ṣe bẹ́ẹ̀. Wọn ń gbé ìgbésí ayé tí ó kún fún ìgbàgbọ̀, ṣùgbọ́n wọn sì ń gbé ọ̀nà ibi. Ìdí nìyí tí àwọn òde òràn wọ̀nyí fi kùnà láti mú ìdàgbàsókè wá sí orílẹ̀ èdè Nàìjíríà.

Nígbà tí àwọn ológun ọ̀rọ̀ bá ń sọ, ó yẹ kí wọn kọ́ láti ṣe. Wọn yẹ kí wọn ṣe àṣẹ àwọn ọ̀rọ̀ tí wọn ń sọ náà. Èyí ni ọ̀nà kan ṣoṣo tí orílẹ̀ èdè Nàìjíríà fi lè rí ìdàgbàsókè tí ó tọ̀sọ́tọ̀.

Àwọn ọmọ orílẹ̀ èdè Nàìjíríà gbọ́dọ̀ mọ̀ pé àwọn òde òràn tí àwọn ológun àgbà ń ṣe yẹn kò fi bẹ́ẹ̀ tòfì. Wọ́n gbọ́dọ̀ bẹ̀rẹ̀ sí í bèèrè àwọn ìbéèrè tí ó tọ́ láti ọ̀dọ̀ àwọn ológun ọ̀rọ̀ wọ̀nyí. Wọ́n gbọ́dọ̀ kọ́ wọn pé kò sí ọ̀rọ̀ tó burú jù láti sọ, kò sì sí ohun tó ga jù láti ṣe.

Nígbà tí àwọn ọmọ orílẹ́ èdè Nàìjíríà bá bẹ̀rẹ̀ sí í sọ ọ̀rọ̀ wọn, nígbà náà ni orílẹ̀ èdè Nàìjíríà yóò máa kúrò nínú òkun púpọ̀ ti àwọn wahala tí ó ń jẹ un lọ́wọ́lówó.

Nígbà tí àwọn ọ̀rọ̀ bá lọ, ìgbésẹ̀ yóò tẹ̀ lé e!