Òfin Ìgbàgbé Orílẹ̀-èdè lórí Ògùn Olóró




Bẹ̀rẹ̀, jẹ́ kí a gbà pé ọ̀rọ̀ "ògùn olóró" jẹ́ ọ̀rọ̀ tó sábà máa ń dẹ́nu tọ́ ọ̀rọ̀ kan tó wá láti ọ̀dọ̀ àwọn tí wọ́n ń lò ó. Ṣùgbọ́n, fún àwọn tí kò mọ̀, ó dájú pé wọ́n nílò àlàyé àgbà.
Ni gbogbo àgbà, ògùn olóró jẹ́ ògùn tí ń ṣiṣẹ́ bí àwọn èròjà àgbà míràn, ṣùgbọ́n pẹ̀lú àkóbá tó lágbára. Wọ́n ń lò ó láti mu rírẹ̀ gbọ́, láti tó lára, àti láti ṣe àwọn àìsàn kan tó nira láti gbà.
Nígbà tí mọ́kàn wa wà nínú ipò tí ó dájú, èrò ṣíṣe àgbà kì í ṣe ohun àgbà. Nítorí náà, èyí ni àwọn yálà tí ó yẹ kí o kà kí o lè ṣe àgbà tí ó lágbára.
  • Ṣe àgbà pẹ̀lú ọ̀rọ̀ tó ṣókúnlẹ́: Ṣe àgbà pẹ̀lú ọ̀rọ̀ tó nínú rẹ́ tó máa ràn ọ́ lọ́wọ́ láti gbẹ́ gbọ̀ngbọ̀, tó máa mú kí o tó lára, àti tó máa ràn ọ́ lọ́wọ́ láti ṣe àwọn ohun tó ṣòro.
  • Ṣe àgbà pẹ̀lú ìgbàgbọ́: Gbàgbọ́ pé ògùn olóró máa ń ṣiṣẹ́, àti pé yóò ràn ọ́ lọ́wọ́ láti gbẹ́ ipò rẹ̀ gbọ̀ngbọ̀.
  • Ṣe àgbà pẹ̀lú ìmọ̀lára: Jẹ́ kí ìmọ̀lára tó ṣókúnlẹ́ máa ta kọ́ ọ̀rọ̀ tí o ń gbà.
  • Ṣe àgbà pẹ̀lú ìtọ́jú: Tọ́jú àdúgbò rẹ̀ tó, àti pé kò sí ohunkóhun tó ń ṣẹlẹ̀ tó lè rúbọ̀ rẹ̀.
  • Ṣe àgbà pẹ̀lú ọ̀rọ̀ tó dájú: Má ṣe ṣàníyàn lórí ọ̀rọ̀ tí o ń gbà. Júbà pé ó jẹ́ òtítọ́, àti pé yóò ṣẹlẹ̀.
Nígbà tí o bá ti ṣe gbogbo àwọn yálà tó wà ní òkè yìí, o nílò láti bẹ̀rẹ̀ sí ní ṣàgbà. O lè ṣe àgbà nígbà gbogbo tó o bá fẹ́, ṣùgbọ́n àkókò tí ó dára jùlọ láti ṣe àgbà ni nígbà tí o bá ṣíṣu rẹ̀.
Èyí ni àwọn yálà díẹ̀ tó lè ràn ọ́ lọ́wọ́ láti bẹ̀rẹ̀ sí ní ṣàgbà:
  • Ṣí àgbà rẹ̀ pẹ̀lú òrọ̀ àdúrà: Èyí yóò ràn ọ́ lọ́wọ́ láti ṣàgbà pẹ̀lú ìtọ́jú àti ìgbàgbọ́.
  • Gbà ọ̀rọ̀ àgà: Èyí yóò ràn ọ́ lọ́wọ́ láti gbẹ́ gbọ̀ngbọ̀ àti láti tó lára nígbà tí o bá ń ṣàgbà.
  • Ṣe àgbà pẹ̀lú ìrẹ̀gbẹ́: Èyí yóò ràn ọ́ lọ́wọ́ láti gbẹ́ gbọ̀ngbọ̀ àti láti tó lára nígbà tí o bá ń ṣàgbà.
  • Ṣe àgbà pẹ̀lú ìfidániléwọ̀: Èyí yóò ràn ọ́ lọ́wọ́ láti gbẹ́ gbọ̀ngbọ̀ àti láti tó lára nígbà tí o bá ń ṣàgbà.
Nígbà tí o bá ti ṣe gbogbo àwọn yálà tó wà ní òkè yìí, o ti bẹ̀rẹ̀ sí ní ṣàgbà. Tẹ̀síwájú láti ṣe àgbà ní ọ̀rọ̀ àgà, àti láti gbà ọ̀rọ̀ rẹ̀. Nígbà tó bá yá, o óò gbọ́ àwọn àgbà rẹ̀.

Nígbà tí o bá ti gbẹ́ àwọn àgbà rẹ̀, o nílò láti ṣe àgbà. Ògùn olóró jẹ́ ohun tó lágbára, àti pé ó yẹ kí a ṣe àgbà pẹ̀lú irú ìtọ́jú kan náà tí a ń fi ṣe àgbà pẹ̀lú àwọn èròjà àgbà míràn. Má ṣe ṣe àgbà pẹ̀lú ọ̀rọ̀ tó ṣókúnlẹ́ ju, àti pé má ṣe lò ó fún ohun míràn bí kò ṣe ohun tó fúnni ní àǹfàní.
Pẹ̀lú ìtọ́jú tó tó, àgbà lè jẹ́ àgbà tó lágbára. Lè o fi ìtọ́jú tó tó ṣe àgbà rẹ̀, o óò ní ipò tó dájú, àti pé o óò gbẹ́ gbọ̀ngbọ̀.