Ògàn Wodẹun




Ṣé ẹ kò gbàgbé ọ̀rọ̀gbó tí ó wà ní ọ̀gbà èwe orí àgbàjọ́ tí ń jẹ́ ọ̀rẹ́ ẹ̀gbẹ́? Kí ni ohun tí ó fa dídún ọ̀rọ̀gbó náà fún ọ̀? Ṣé ọ̀rọ̀gbó náà ṣe ẹ́rù? Ṣé ó rí dandan kí ẹ́ fọ́ ọ́ kí ó tó jóò? Ṣé ọ̀rọ̀gbó ò há agbára fún ọ̀?
Báwọn orílẹ̀-èdè tí ó gbòde gangan ṣe ń ṣàgbà lórí ọ̀rọ̀gbó láti gbà á lágbára, èmi náà ni bàbá mi ṣe á. Kò sí ọ̀rọ̀gbó tí ó bá rẹ̀ tì mí tí kò ní gbin mi. Ṣùgbọ́n ọ̀rọ̀gbó kò gbɔdò jẹ́ ẹ̀míṣà fún ọ̀ nígbà tí ó bá rẹ̀ tì ọ́, ọ̀rọ̀gbó kò gbɔdò jẹ́ isàpẹ̀ẹ̀rẹ̀ fún ọ̀. Kò gbɔdò jẹ́ ohun tí ó ń fi ọ̀wọ́ kápà tí ọ̀wọ́ ò̟gbẹ́ fún ọ̀, kí ó sì má sọ pé kò fẹ́ mọ́ ọ̀.
Ó túbọ̀ jẹ́ ọ̀rọ̀gbó nígbà tí ó bá jẹ́ ọ̀rẹ́ láìpẹ̀jẹ̀. Ó túbọ̀ jẹ́ ọ̀rọ̀gbó nígbà tí ó bá jẹ́ olùfẹ́ láìdà. Ó túbọ̀ jẹ́ ọ̀rọ̀gbó nígbà tí ó bá jẹ́ oníruuru láìsìlẹ̀. Ó túbọ̀ jẹ́ ọ̀rọ̀gbó nígbà tí ó bá jẹ́ onímọ̀ láìlùlù.
Ọ̀rọ̀gbó tí ó rí bá mi ṣe kò gbin mi rárá. Kò fi ọ̀wọ́ kápà fún mi tí ọ̀wọ́ ò̟gbẹ́ fún mi. Kò tì mi ní ìdààmú rárá. Kò sọ pé òun kò fẹ́ mọ́ mi láásìgẹ́. Ni kò gbà mi láwọn ìrún. Kò fi mí pamọ́ ní àyà. Kò gbin mi. Kò ṣẹ́ mi.
Ọ̀rọ̀gbó tí ó rí bá mi ṣe kò mú mí dára. Kò fi mí lẹ́hìn. Kò bá mi ṣiṣẹ́. Kò tún mí fúnni lókun. Kò bí mi dùn. Kò mú ọ̀rẹ́ mi wá. Kò gbin mi. Kò ṣẹ́ mi.
Ọ̀rọ̀gbó tí ó rí bá mi ṣe kò jẹ́ ọ̀rẹ́ mi. Kò jẹ́ olùfẹ́ mi. Kò jẹ́ oníruuru mi. Kò jẹ́ onímọ̀ mi. Kò gbà mi láwọn ìrún. Kò fi mí pamọ́ ní àyà. Kò gbin mi. Kò ṣẹ́ mi.