Ọ̀gbọ́n Àjọṣe tí ó Lè Ṣe Ẹ̀̀kúnrérèé Inú Ìdílé:




Nígbà tí ìdílé kò bá fara mọ́ra, ó máa ń dùn bí ìró ọ̀nà. Irú àwọn ipò bẹ́ẹ̀ sì máa ń mú ìdàgbà, àlàáfíà, àti àseyọrí ní ìdílé kún fún àìlera.

Ìwà ọ̀rọ̀ àti ìgbọ́rọ̀ ní nǹkan tó ṣe pàtàkì nínú àjọṣe tó dára. Kò tún gbọ́dọ̀ díjú pé ọ̀rọ̀ tí a sọ gbọ́dọ̀ jẹ́ ìsọ̀rọ̀ tó jẹ́ ọ̀rọ̀ tó dáa, ṣùgbọ́n gbọ́dọ̀ tún dájú pé a sọ ọ̀rọ̀ ní àwọn ọ̀nà tó dára, ní àwọn ìgbà tó dára, tó sì fi àwọn ẹ̀rọ atọ̀rọ̀ tí ó tọ́ sí.

Ìgbà tí a bá ń bára wọn sọ̀rọ̀, nígbà gbogbo, gbọ́dọ̀ rí i pé gbogbo ẹgbẹ́ kọ̀ọ̀kan ní àǹfàní láti sọ èrò òun. Ìgbà gbogbo gbọ́dọ̀ rí i pé ẹlòmíì náà gba ọ̀rọ̀ rẹ sí fún. Ọgbọ́n àjọṣe tó gbágbọ̀n jẹ́ ẹni tó máa ń mọ bí ó ṣe lè dájú pé gbogbo ẹgbẹ́ kọ̀ọ̀kan ní ẹ̀rọ àti fúnra rẹ̀ láti gbọ́ àwọn èrò àti ìrònú ẹ̀gbọ́n. Ọ̀rọ̀ àtọ̀rọ̀ kò gbọ́dọ̀ jẹ́ èyí tó máa ń yọrí sí ìṣọ́, ìkórìíra, tàbí ìjà, ṣùgbọ́n gbọ́dọ̀ jẹ́ èyí tó máa ń ṣe àgbà, àlàáfíà, àti àseyọrí.

  • Fún ìdílé tó nítọ̀ótọ́, ṣe ìfọwọ́sọ́ sí ìmọ̀ ṣíṣe àsọsí àti àwọn ìgbà síṣe àsọsí: Ìgbà síṣe àsọsí àti ìmọ̀ ṣíṣe àsọsí rọrùn ṣùgbọ́n ó wúlò. Nígbà tí àwa bá ń sọ àsọsí, a máa ń fa àwọn ìfẹ̀, àwọn bàbá, àwọn ọkọ, tàbí àwọn ìyá wa dára, nígbà tó bá ṣẹlẹ̀, ọgbọ́n àjọṣe tó gbágbọ̀n yóò sì jẹ́ ọ̀rọ̀ tí ó yẹ kí a sọ nínú àsọsí. Ìyẹn yóò sì máa jẹ́ àjọṣe sí fúnrarẹ̀ àti bí ọgbọ́n àjọṣe yóò ṣe máa ṣíṣẹ́ fún wa.
  • Jẹ́ ọ̀rẹ tó dára jùlọ tó o lè jẹ́: Àjọṣe tó jẹ́ pé ọ̀rẹ tó dára jẹ́ olóògbọ́ yóò jẹ́ ohun tó ga jọ̀wọ́ fúnra rẹ àti àwọn míì tó wà nínú ẹ̀. Ṣí àrò rẹ fún ìjákọ̀gbá, fún àwọn ìgbà gbígbọ́, fún àwọn ìgbà ríránti, fún àwọn ìgbà ríràn, àti fún àwọn ìgbà gbàbọ́ fúnra rẹ.
  • Gbọ́dọ̀ ní ìdájú pé àwọn èrè tí wọn ń gba látinú àjọṣe yìí, bàjẹ́-an ní iye tó ga ju ohun tí wọn ń fúnni lọ: Àjọṣe yóò ní ìṣẹ̀, nígbà tí ohun tí a ń rí ní abẹ́lẹ̀ fúnra rẹ láti inu ẹ̀ kò tó àwọn ohun tí a ń fúnni. Ìgbà gbogbo, ó gbọ́dọ̀ ní ìdájú pé àwọn èrè tí àwọn ènìyàn gbà, bàjẹ́-an ní iye tó ga ju ohun tí wọn ń fúnni lọ.

Afobaje jẹ́ ọ̀rọ̀ tí a máa ń lo láti tọ́ka sí ọ̀gbọ́n, ọ̀rọ̀ ìyàwó, àti ìgboyà. Nínú ìdílé, Afobaje jẹ́ ohun tó ṣe pàtàkì nínú gbígbé ìdílé tó lágbà, alàáfíà, àti tó ní ìṣẹ̀.

Ìgbà gbogbo, gbọ́dọ̀ rí i pé àjọṣe tó wà nínú ìdílé jẹ́ ọ̀rọ̀ tí ó tọ́, nígbà tí gbogbo ẹgbẹ́ kọ̀ọ̀kan bá gbàgbọ́ nínú ara wọn, nínú àjọṣe, àti nínú ọ̀gbọ́n àjọṣe. Ọgbọ́n àjọṣe tó gbágbọ̀n jẹ́ ẹni tó máa ń bẹ̀rẹ̀ nínú ẹ̀, tó sì máa ń gbádùn gágáàrẹ. Ṣe ìgbìgbó nínú rẹ àti nínú agbára rẹ, ó sì gbà pé ó lè ṣe ẹ̀̀kúnrérèé nínú ìdílé rẹ.