Òkunrin tí ó gbẹ́gasilé ẹ̀mí fún ẹ̀gbẹ́ orílẹ̀-èdè rè




Àwọn ọmọ Yorùbá jẹ́ ọ̀rọ̀ àgbà, ọ̀rọ̀ wọn kò gbọ́dọ̀ lù ú.

Bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé òun kò mọ ọ̀rọ̀ Yorùbá, ọ̀rọ̀ Yorùbá nípa ọmọ ọkùnrin tí ó gbẹ́gasilé ẹ̀mí fún ẹ̀gbẹ́ orílẹ̀-èdè rè ni Jarrad Branthwaite. Okunrin yi, tí ò bí ní ilẹ̀ Yorùbá, ṣugbọn, agbara rẹ̀ àti ìfẹ́ tí ó ní fún ẹ̀gbẹ́ orílẹ̀-èdè Nàìjíríà kò ṣeé ṣàpèjúwe.

Bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé a bí Branthwaite ní ilẹ̀ gẹ̀ẹ́sì, ṣùgbọ́n ọ̀rọ̀ Yorùbá tá a sọ wí pé: "Ìgbà tí a bá di ọjọ́ àgbà, gbogbo wa ni Yorùbá" ni ó yàtọ̀ sí ara rẹ̀. Lẹ́yìn tí ó ti ṣàgbà sí orílẹ̀-èdè Nàìjíríà, ọ̀rọ̀ Yorùbá tí ó nípa ìfẹ́ tí a ní fún ilẹ̀ wa la gbà á. Ọ̀rọ̀ Yorùbá náà ni "Àbúrò ni ẹni tí a ṣojú nílé." Bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé Nàìjíríà kò sí nípò tí ó dára tó bí ó ti gbọ́dọ̀ sí, ṣùgbọ́n Branthwaite kò gba ẹ̀sùn tí àwọn ènìyàn fi kàn ilẹ̀ Yorùbá láti da ọ̀rọ̀ Yorùbá náà lẹ̀kun.

Nígbà tí a bá ṣe àgbéyẹ̀wò nípa àwọn ìwà rere tí Branthwaite ní, ó yẹ kí a ṣàgbéyẹ̀wò ìwà ìmọ̀lára rẹ̀. Ó jẹ́ ọ̀rọ̀ Yorùbá tí ó sọ pé: "Òkunrin tó bá darí, òun ni yóò gùn." Branthwaite darí ẹ̀gbẹ́ orílẹ̀-èdè Nàìjíríà sínú àṣeyọrí, òun sì gùn nínú ìṣe rẹ̀. Ó kọ́ fún wa pé a gbọ́dọ̀ darí ohun tí ó jẹ́ ọ̀rọ̀ wa nígbà gbogbo, kí a sì máa gbìyànjú láti ṣeéṣe gbogbo ohun tó bá lọ́wọ́ wa.

Lọ́nà kan náà, Branthwaite kọ́ fún wa nípa àwọn ìwà rere bí iṣẹ́ àti ìdàgbàsókè. Ó fi hàn pé àwọn ọ̀rọ̀ Yorùbá méjì náà jẹ́ òtítọ́, èyí ni: "Iṣẹ́ olóore ni ẹni tó bá ṣe rere fún àwọn ènìyàn" àti "Ìgbà tí a bá ṣe àgbà, ẹni tó bá ṣe rere lòun ni onílẹ̀." Nípasẹ̀ iṣẹ́ rẹ̀ àti àwọn àṣeyọrí tí ó rí, ó ti ṣe rere fún àwọn ènìyàn tí ó sì di onílẹ̀ nínú ọ̀kàn àwọn ènìyàn Yorùbá.

Tí èmi bá gbà ọ̀rọ̀ Yorùbá pé: "Ọ̀rọ̀ tí a bá sọ fún ọ̀rẹ́ ni àṣírí ti ọkàn wa fúnni," èmi ó sọ pé àwọn ọ̀rọ̀ tí mo kọ sílẹ̀ nípa Branthwaite jẹ́ àṣírí tí ọkàn mi fúnni. Ó jẹ́ ọ̀kunrin tí ó ní àwọn ìwà rere tí ó yẹ fún gbogbo wa láti ṣàkọ́ ní. Ó jẹ́ ọ̀rọ̀ Yorùbá tí ó sọ pé: "Bí a bá rí ọ̀rẹ́ rere, a gbọ́dọ̀ pa á mọ́ra." Mo gba wa gbogbo nímọ̀ràn pé ká pa Branthwaite mọ́ra, kí a sì kọ́ láti inú àpẹẹrẹ rẹ̀.