Ní àrìnnà katakata táa ń bá China ní ìgbà yìí, ó dabi ẹni pé àrùn tuntun tí kò mọ sí tàbí tí ń pa àwọn ènìyàn ló ń gbòde.
Nkan tí ó yẹ kó gbogbo ènìyàn mò ni pé òmìrànsìn tí a ń pè ní Human Metapneumovirus (HMPV) ń gbòde láàrín àwọn ènìyàn ní apá àríwá orílè-èdè China.
Ìni yìí kò ṣe ìgbà àkọ́kọ́ tí ilé-íṣẹ́ ìlera àgbà orílè-èdè China yóò fi gbó àròyé nípa òmìrànsìn HMPV. Ní ọdún 2016, wọn kọ́kọ́ gbó ìròyìn nípa ẹ̀ ni àwọn ọ̀rọ̀ àgbà tí ó ń bẹ̀rù. Ṣùgbọ́n, tí gbogbo wọn kò rí ìṣẹ̀lẹ̀ tí ó burú gan tó bá ìgbà yẹn lọ̀.
Ní ọdún 2021, àrùn HMPV bèrè láti gbòde ní orílè-èdè China, ó sì yọrí sí ìgbésẹ̀ àwọn òṣìṣẹ́ ìlera, tí ó rin ìdàpọ̀ mọ ìwàláàyè tí ó tóbi tí a tẹ̀dó sí àrùn COVID-19.
Ní ọdún yìí, òmìrànsìn HMPV ti gbòde ní àwọn ìpínlẹ̀ méjì tí ó wà ní àríwá orílè-èdè China, tí ó jẹ́: Anhui àti Hubei.
Àwọn àmì tí a lè ri ní gbogbo ènìyàn tí òmìrànsìn HMPV bá, tó bá ti lú mó̩ wọn, ni: èébú, ikun, ìrora ní gbogbo ara, àti isu.
Kò sí ìlànà tó dájú fún òmìrànsìn HMPV, ṣùgbọ́n nígbà tí ó bá ti lú mó̩ àwọn arúgbó, tàbí àwọn tí kò lagbara tó, ó lè yọrí sí àwọn ìṣòro gbígbẹ́ pò tó burú tí ó lè yọrí sí ikú.
Nítorí náà, tí ó bá ṣẹlẹ̀ pé, o rí irúfi àwọn àmì tí a ti tọ́ka sí ní ọ̀rọ̀ yìí, ó yẹ kí o fi ara rẹ́ hàn sí ilé-íṣẹ́ ìlera tí ó sunmọ tó o ti lè gba ìtọ́jú tí ó yẹ.
Kí ó bàa lè yẹra fún ìgbòde òmìrànsìn HMPV, a gba àwọn ọ̀nà wọ̀nyí ni: