Èmi lẹ́yìn àwọn ènìyàn tó pò tó n gbé ní ayé. Mo gbó ọ̀pọ̀ nǹkan nígbà ayé mi, mo sì rí ọ̀pọ̀ nǹkan nínú ìtàn àkọ́ọ́lẹ̀. Mo ti kẹ́kọ̀ọ́ nípa àwọn ọlọ̀gbòń tó kẹ́yìn nínú àwọn ènìyàn, àwọn tí ó ti fi ìwà rere wọn hàn nínú àwọn àgbà, àwọn tí ó sì ti ṣe àwọn ohun tí ó ṣì ń jẹ́ àǹfàní fún wa títí di òní ọjọ́.
Lọ́pọ̀ ìgbà, a máa ń rò pé àwọn tó gbọ́n jùlọ ní ayé ni àwọn tí ó ní ọ̀pọ̀ mímọ̀ tàbí àwọn tí ó ní ọ̀pọ̀ ìwé. Ṣùgbọ́n nígbà tí mo bá wo àwọn ohun tó ṣe pàtàkì fún wa nínú ayé, mo ní èrò pé àwọn tó gbọ́n jùlọ ni àwọn tí ó mọ bí a ṣe lè gbé ìgbésí ayé tó rere, tó sì lè mú irúfé ọmọ ara wọn dání.
Nígbà tó bá kan èyi, mo rò pé ènìyàn tó gbọ́n jùlọ tó wà ní ayé ni ẹni tí ó kọ bíbélì mímọ́, ẹni tó sọ pé: "Ẹ̀gún ìgbésí ayé rẹ̀ ni ọ̀rọ rẹ̀."
Ọ̀rọ yìí jẹ́ òtítọ. Ọ̀rọ wa ni ọ̀rọ tó ń fúnni ní ìgbésí ayé. Ọ̀rọ wa ni ọ̀rọ tó ń mú ọ̀pọ̀ nǹkan ṣẹlẹ̀ nínú ìgbésí ayé wa. Bí a bá ń sọ ọ̀rọ rere, ọ̀rọ tó sàn, ọ̀rọ tó ṣe gbà, ọ̀rọ tó ń gbà wá múra tó sì ń gbé wa sókè ni ọ̀rọ tó ń jáde nínú ẹnu wa, ìgbésí ayé wa á sì rere, àwọn ènìyàn á sì nífẹ̀é wa. Ṣùgbọ́n bí a bá ń sọ ọ̀rọ búburú, ọ̀rọ tó ń ba àwọn ènìyàn lọ́kàn jẹ́, ọ̀rọ tó ń gba àwọn ènìyàn nímọ̀lẹ̀ ni ọ̀rọ tó ń jáde nínú ẹnu wa, ìgbésí ayé wa á sì burú, àwọn ènìyàn á sì kórìíra wa.
Nítorí náà, jẹ́ kí a gbàdúrà pé ká lè sọ ọ̀rọ tó sàn, ọ̀rọ tó rere, ọ̀rọ tó bá ara ẹni mu, ọ̀rọ tó sì ń mú ọ̀pọ̀ nǹkan tó rere ṣẹlẹ̀ nínú ìgbésí ayé wa.