Panama Canal jẹ́ ọgbà tí ènìyàn ṣe tí ó lápá 82 km ní Panama, tí ó so Atlantic Ocean pò pẹ̀lú Pacific Ocean. Ọgbà yìí ṣe pàtàkì nínú àfẹ̀yìnti gàgàrí láàrín òkun bí ó bá jẹ́ pé wọ̀n kò wá láti lọ̀ yí àgbàáyé yìí kọjá.
Fún ìgbà tó lọ́pọ̀lọpọ̀, àwọn ènìyàn ti gbé àgbàáyé kọjá láti lọ̀ sí òkèèrè, ṣ́ùgbọ́n ó kún fún ewu àti ìrìn àjò náà sì máa ń gba àkókò púpọ̀. Ní òpin ọrundún 19th, àwọn ènìyàn bẹ̀rẹ̀ sí máa ronú nípa ọ̀nà tó dára jù lọ láti kọ̀ ọgbà tó lè so Atlantic Ocean pò pẹ̀lú Pacific Ocean. Ní ọdún 1881, France bẹ̀rẹ̀ sí máa kọ̀ Panama Canal, ṣ́ùgbọ́n ó nílọ̀wọ́ láti gbójú fọ́ lẹ́yìn tí ó ti ṣe owó púpọ̀. Ní ọdún 1904, United States gba ọ̀rọ̀ yẹn láti ọ̀dọ̀ France àti tí ó pari kíkọ ọgbà náà ní ọdún 1914.
Panama Canal jẹ́ ẹ̀rí ìgbàgbọ́ àti ìjìnlẹ̀ àgbà ti ènìyàn. Ó jẹ́ ọ̀rọ̀ àgbà tó tún jẹ́ àgbà tó tóbi jùlọ tí ènìyàn kọ̀ rí. Ọgbà náà ti yí ìran àwọn àjẹun àti àwọn ènìyàn lọ kíkún. Ó tún jẹ́ ọ̀nà fún orílẹ̀-èdè àgbà táwọn ẹrú wọn kún, bẹ́ẹ̀ náà ni ó tún jẹ́ ọ̀nà fún àwọn orílẹ̀-èdè kéékèké tí ó fi dúró de ilé-iṣẹ́ iṣówó, ìjọba àgbà àti àwọn ilé-iṣẹ́ míràn.
Panama Canal jẹ́ ọ̀rọ̀ tí ó wúlò púpọ̀ lónìí àti wí pé ó tún máa nílò nínú ọ̀rọ̀ àgbà àti ìṣòwó fún ọ̀pọ̀ ọdún tó ń bọ̀.