Òpó tí Kò Ní Ẹ̀wọ̀n Náà
Ọ̀rọ̀ àgbà míì ń sọ̀ pé tajà ajá ń lé àgbà. Àgàgà, èmi kò gbàgbọ́ èyí láéláé. Ọ̀pọ̀ ìgbà ni mo ti rí bí ajá ṣe ń gbàgbé ọ̀rọ̀ tí àgbà ń sọ̀ fún un. Ìgbà míì, ajá ma ń ṣe bí ẹni tí kò gbọ́ ohunkóhun tí àgbà ń sọ̀ fún un. Ó ma ń lọ gbé ohun tí kò létegbé, tí kò sì ní ànfàní kankan. Nígbà míì, ajá ma ń lágbára bí ọmọdé. Ó máa ń sáré káàkiri, tí kò ní ṣòro nígbà gbogbo. Nígbà míì, ajá ma ń jẹ́ bí agbàlagbà. Ó máa ń sún mọ́ àgbà, tí kò ní fẹ́ lọ sí ibì kan fúnra rè.
Mo ní ajá kan tí orúkọ rè ń jẹ́ Ayo. Ayo jẹ́ ajá tí mo nífẹ̀ẹ̀ sí gan-an. Ó ṣe gbogbo ohun tí mo bá sọ̀ fún un. Ó jẹ́ ajá tí ó ṣeé gbẹ́kẹ̀lé, tí kò ní gbé mi wá sójú àgbà. Mo máa ń nígbàgbọ́ lórí Ayo, tí mo sì mò pé òun kò ní ṣe nǹkan tí yóò bá mi jẹ́.
Ọ̀jọ́ kan, mo rán Ayo láti lọ mú ọkà kan fún mi ní ọ̀jà. Mo sọ fún un pé kí ó lọ sí ọjà tí ó wà ní ìsàlẹ̀ ọ̀nà. Ayo gbà ọ̀rọ̀ mi, ó sì lọ sí ọjà. Mo dúró de Ayo fún ìgbà pípé, ṣùgbọ́n kò dé. Mo bẹ̀rẹ̀ sí ronú pé kí ni ó lè ṣẹlẹ̀ sí Ayo. Mo wá lọ sí ọjà láti lọ wo ohun tí ó ṣẹlẹ̀.
Nígbà tí mo dé ọjà, mo rí Ayo níbi tí mo kò gbọ́ pé yóò lọ. Ó wà ní ọjà tí ó wà ní òkè ọ̀nà. Mo bi Ayo pé kí nídí tí ó fi wà ní ọjà tí ó kò létegbé. Ayo sọ fún mi pé ó lọ sí ọjà tí ó wà ní ìsàlẹ̀ ọ̀nà, ṣùgbọ́n ó rí ọ̀jà tí ó wà ní òkè ọ̀nà tí ó dáa jù. Ó sọ pé ó ra ọkà ní ọjà tí ó wà ní òkè ọ̀nà nítorí pé ọkà níbẹ̀ dáa jù tí ó wà ní ọjà tí ó wà ní ìsàlẹ̀ ọ̀nà.
Mo gbàgbọ́ ọ̀rọ̀ Ayo, tí mo lọ sí ilé pẹ̀lú Ayo. Nígbà tí mo bá ọkà tí Ayo rà wo, mo rí i pé ọkà náà kòsẹ́ dára bí tí mo gbàgbọ́ pé yóò rí. Mo sọ fún Ayo pé ọkà tí ó rà kòsẹ́ dára. Ayo gbà pé ọkà tí ó rà kòsẹ́ dára, ṣùgbọ́n ó sọ pé ó rà ọkà náà nítorí pé ó fẹ́ fún mi ohun tí ó dáa jùlọ.
Mo mọ pé Ayo ṣe aṣiṣe nígbà tí ó lọ sí ọjà tí ó kò létegbé. Ṣùgbọ́n, mo kò bínú sí i nítorí pé mo mò pé ó ṣe aṣiṣe náà nítorí ó fẹ́ fún mi ohun tí ó dáa jùlọ. Mo gbàgbọ́ pé gbogbo ènìyàn ni ó máa ṣe aṣiṣe, tí kò ní ẹni tí kò ní fẹ́ fún míran ohun tí ó dáa jùlọ.
Nígbà tí a bá fẹ́ kọ́ gbogbo ènìyàn, a gbọdọ mọ pé gbogbo ènìyàn ni ó máa ṣe aṣiṣe. Kò ní ẹni tí kò ní ṣe aṣiṣe. Nígbà tí ẹni bá ṣe aṣiṣe, a kò gbọdọ bínú sí i. A gbọdọ gbàgbọ́ pé ó ṣe aṣiṣe náà nítorí ó fẹ́ fún wa ohun tí ó dáa jùlọ.