Òpómúlóro




Mo ti gbó gbogbo orúkọ yìí ṣáájú: Òpómúlóro, ọlọ́gbò, ọ̀dùndún. Mo ti kà wọn nínú àwọn ìwé, mo ti gbó wọn nínú àwọn àsọyé, àmọ̀ mo kò mọ̀ pé ìgbà kan wá, èmi náà á di òpómúlóro.

Ojúmo kan, bí mo ti ń wọlẹ̀ fún iṣẹ́, mo rí àpótí kan tí ó fi dọ̀gbà nínú ọ̀físì mi. Mo ṣí i, mo sì rí ọ̀rọ̀ kan tí ó kọ́ sí ibi tí ó gbà mi láyà láti kọ̀ ó fún ọ̀rẹ̀ mi, tí ó sì gbà á láyà lati kọ̀ ó fún ọ̀rẹ̀ rẹ̀, àti bẹ́ẹ̀ bẹ́ẹ̀ lọ. Mo kà á pátápátá, mo sì gbàgbọ̀ pé ó jẹ́ òtítọ́.

Ìwé náà kọ́ pé ó ṣe pàtàkì láti kọ òpómúlóro kan tí ó jẹ́ ọ̀rọ̀ tí o ní ìgbàgbọ́, tí ó sì gbà á láyà láti rìn àjọ kan tí ó tó ọ̀rẹ̀ ẹgbẹ̀rún. Nígbà tí mo kà ìgbàgbọ́ náà, mo rí ìgbàgbọ́ tí mo ti jẹ́ nígbà gbogbo: ọ̀rọ̀ tí a sọ̀rọ̀ nígbà dídá àwọn kùtù mi bájú.

Mo gbàgbọ́ pé ó ṣe pàtàkì láti máa ṣe igbàgbọ́ rẹ̀, kódà nígbà tí ó dabi ẹni pé kò ṣee ṣe. Mo gbàgbọ́ pé ó ṣe pàtàkì láti máa gbìn nípa àwọn ìlú, kódà nígbà tí ó dabi ẹni pé wọn kò ní yí padà. Mo gbàgbọ́ pé ó ṣe pàtàkì láti máa ní ìrètí nípa ọ̀rẹ̀ wa, kódà nígbà tí ó dabi ẹni pé wọn tíì kò gbọ́ ọ̀rọ̀ wa.

Mo fi ìgbàgbọ́ náà sí ọ̀rọ̀ mi, mo sì bẹ̀rè sí kọ̀ ó fún àwọn oríṣiríṣi ènìyàn tí mo bá. Mo kọ̀ ó fún àwọn ọ̀rẹ̀ mi, ọ̀gbẹ́ni mi, àti àwọn tí mo bá pàdé lórí ọ̀nà. Ọ̀rọ̀ náà gbà lágbára. Nígbà kan tí mo bá kọ̀ ó fún ọ̀rẹ̀ kan, ó sọ fún mi pé óun náà ti ní ìgbàgbọ́ kan tí ó ti jẹ́ fún ọ̀pọ̀ ọdún: ìgbàgbọ́ ní agbára àjọ.

Mo gbàgbọ́ pé àjọ ní agbára. Mo gbàgbọ́ pé àjọ lè yí padà àgbáyé. Mo gbàgbọ́ pé àjọ le mú kí àwọn ìlú di ibi tí ó túbọ̀ dára láti gbé.

Mo ń kọ̀ ó fún yín nísinsìnyí. Mo gbàgbọ́ pé ìgbàgbọ́ míì náà jẹ́ òtítọ́. Mo gbàgbọ́ pé yín lè di òpómúlóro. Mo gbàgbọ́ pé yín lè kọ̀ ó fún ọ̀rẹ̀ yín, tí wọn sì gbà á láyà lati kọ̀ ó fún ọ̀rẹ̀ wọn, àti bẹ́ẹ̀ bẹ́ẹ̀ lọ. Mo gbàgbọ́ pé yín lè rìn àjọ kan tí ó tó ọ̀rẹ̀ ẹgbẹ̀rún.

Ẹ jọ̀wọ́, kọ̀ ó fún mi. Jọ̀wọ́, jẹ́ òpómúlóro.