ÒRÒ TÓ JẸ́ ÒRÒ




Kí níṣe tí ń bẹ ní ẹrù nínu ọ̀rọ̀ tá a sọ̀? Kí ló fa tí ọ̀rọ̀ kan le jẹ́ ọ̀rọ̀ tó jẹ́ ẹ̀rù? Báwo ni ọ̀rọ̀ kan ṣe le di ọ̀rọ̀ tí a kọ́ nínú? Kí ni idìí tí ọ̀rọ̀ kan fi ṣe àgbà?
Àwọn ìbéèrè yìí jẹ́ ọ̀rọ̀ tó gbọ́n jùlọ nínu ọ̀rọ̀ àgbà, tí sábà máa ń fa àgbéṣẹ́ nínú àwọn ọ̀rọ̀ tó jẹ́ ẹ̀rù. Kò sí ìdàhùn tó ṣẹ́é gbà gbọ́ tí ó dáa jù lọ fún àwọn ìbéèrè wọ̀nyí, ṣùgbọ́n, nígbà tí a bá ṣe àgbéyẹ̀wò àwọn ọ̀rọ̀ tí ó sì máa jẹ́ ọ̀rọ̀ tó jẹ́ ẹ̀rù, a lè rí àwọn ọ̀rọ̀ kan tí ó sábà máa ń farapọ̀ mọ́ ọ̀rọ̀ tó jẹ́ ẹ̀rù.

Àwọn ọ̀rọ̀ tó jẹ́ ẹ̀rù sábà máa ń farapọ̀ mọ́ ọ̀rọ̀ àgbà


  • Ikú
  • Àìsàn
  • Ìdààmú
  • Ìjà
Nígbà tí a bá sọ ọ̀rọ̀ àgbà wọ̀nyí, sábà máa ń fa àgbéṣẹ́ nínú ọ̀rọ̀ tó jẹ́ ẹ̀rù, nítorí pé ọ̀rọ̀ wọ̀nyí máa ń fa àwọn ìrònú tí ó léwu nínú ọ̀rọ̀ tá a sọ̀. Gbólóhùn bíi "Ẹgbẹ́rún ènìyàn ló kú nínú àìsàn náà" tabi "Ògùn náà kò ṣiṣé́, ó gbàgbé" lè fa àgbéṣẹ́ nínú ọ̀rọ̀ tó jẹ́ ẹ̀rù, nítorí pé ó máa ń jẹ́ kí a ronú nípa àwọn ìwà tí ó ṣẹlẹ̀ tàbí tí ó ṣeeṣe tí ń fa ẹ̀rù.

Àwọn ọ̀rọ̀ tó jẹ́ ẹ̀rù ojú sọ̀rọ̀ sábà máa ń farapọ̀ mọ́ ọ̀rọ̀ tí ó ń ṣe àgbà


  • Èébú
  • Ìfọ̀rọ̀wánilé
  • Ìgbésẹ̀ tí kò tọ́
  • Ìṣàfohùn
Àwọn ọ̀rọ̀ tó jẹ́ ẹ̀rù ojú sọ̀rọ̀ wọ̀nyí sábà máa ń fa àgbéṣẹ́ nínú ọ̀rọ̀ tó jẹ́ ẹ̀rù, nítorí pé ó máa ń fa àwọn ìrònú tí ó léwu nínú ọ̀rọ̀ tí a sọ̀. Gbólóhùn bíi "Mọ́lẹ̀bí kò ṣeé jẹ́ ọ̀rẹ́ rẹ̀ mọ́" tabi "Ó jẹ́ ọ̀rẹ́ àgbà mi" lè fa àgbéṣẹ́ nínú ọ̀rọ̀ tó jẹ́ ẹ̀rù, nítorí pé ó máa ń jẹ́ kí a ronú nípa àwọn ìwà tí ó ṣẹlẹ̀ tàbí tí ó ṣeeṣe tí ó fa ẹ̀rù.

Àwọn ọ̀rọ̀ tó jẹ́ ẹ̀rù tó jẹ́ ẹ̀rù sábà máa ń farapọ̀ mọ́ ọ̀rọ̀ àgbà tí ó tọ̀ sí ọ̀rọ̀ tó jẹ́ ẹ̀rù


  • Igbá
  • Ìbá
  • Ìyà
Àwọn ọ̀rọ̀ tó jẹ́ ẹ̀rù wọ̀nyí sábà máa ń fa àgbéṣẹ́ nínú ọ̀rọ̀ tó jẹ́ ẹ̀rù, nítorí pé ó sábà máa ń fa àwọn ìrònú tó jẹ́ ẹ̀rù nínú ọ̀rọ̀ tó jẹ́ ẹ̀rù. Gbólóhùn bíi "Mọ́lẹ́bí ti bò sinu igbà" tabi "Òun gbà wọn lágbà" lè fa àgbéṣẹ́ nínú ọ̀rọ̀ tó jẹ́ ẹ̀rù, nítorí pé ó máa ń jẹ́ kí a ronú nípa àwọn ìwà tí ó ṣẹlẹ̀ tàbí tí ó ṣeeṣe tí ó fa ẹ̀rù.

Kí ni ọ̀rọ̀ tí ń bẹ ní ẹ̀rù nínu ọ̀rọ̀ tó jẹ́ ẹ̀rù? Kí ló fa tí ọ̀rọ̀ kan le jẹ́ ọ̀rọ̀ tó jẹ́ ẹ̀rù? Báwo ni ọ̀rọ̀ kan ṣe le di ọ̀rọ̀ tí a kọ́ nínú? Kí ni idìí tí ọ̀rọ̀ kan fi ṣe àgbà? Àwọn ìbéèrè wọ̀nyí ṣì jẹ́ ọ̀rọ̀ tó gbọ́n jùlọ nínu ọ̀rọ̀ àgbà, ṣùgbọ́n, nígbà tí a bá ṣe àgbéyẹ̀wò àwọn ọ̀rọ̀ tí ó sì máa jẹ́ ọ̀rọ̀ tó jẹ́ ẹ̀rù, a lè rí àwọn ọ̀rọ̀ kan tí ó sábà máa ń farapọ̀ mọ́ ọ̀rọ̀ tó jẹ́ ẹ̀rù.


Ṣùgbọ́n, jẹ́ kí a má ṣe gbàgbé pé, bí ọ̀rọ̀ kan ṣe jẹ́ ọ̀rọ̀ tó jẹ́ ẹ̀rù jẹ́ ohun tí ó dá lórí àgbà, àkókò, àti ayé àti ìgbà ohun tó ṣẹ̀lẹ̀. Ohun tí ó jẹ́ ọ̀rọ̀ tó jẹ́ ẹ̀rù fún ọ̀kan lè má jẹ́ ọ̀rọ̀ tó jẹ́ ẹ̀rù fún ẹlòmíràn. Ohun tí ó jẹ́ ọ̀rọ̀ tó jẹ́ ẹ̀rù ní àkókò kan lè má jẹ́ ọ̀rọ̀ tó jẹ́ ẹ̀rù ní àkókò mìíràn. Àti ohun tí ó jẹ́ ọ̀rọ̀ tó jẹ́ ẹ̀rù fún ayé àti ìgbà kan lè má jẹ́ ọ̀rọ̀ tó jẹ́ ẹ̀rù fún ayé àti ìgbà mìíràn.


Dájúdájú, nínú àgbà ọ̀rọ̀, àwọn ọ̀rọ̀ tó jẹ́ ẹ̀rù kò lágbára, ṣùgbọ́n nígbà tí a bá ṣe àgbéyẹ̀wò àwọn ọ̀rọ̀ tó máa ń jẹ́ ọ̀rọ̀ tó jẹ́ ẹ̀rù, a lè rí àwọn ọ̀rọ̀ kan tí ó sábà máa ń farapọ̀ mọ́ ọ̀rọ̀ tó jẹ́ ẹ̀rù. Àwọn ọ̀rọ̀ wọ̀nyí lè fa àgbéṣẹ́ nínú ọ̀rọ̀ tó jẹ́ ẹ̀rù, ní