Òrìṣà Àgbà, Ìjọba Àgbà, Ìgbìmọ Ìkànṣe Ìpín Ọ̀rọ̀ Àgbà (PSC)




Ní àfikún sí àwọn iṣẹ́ tó jẹ́ ti Ìgbìmọ̀ Àgbà kan, Ètò ìpín ọ̀rọ̀ àgbà (PPPSP) láti jẹ́ ìrànlọ́wọ́ fún àwọn tí kò lè ṣàgbà nígbà tí wọ́n bá nílò rẹ̀, tí wọ́n kò sì ní ọ̀rọ̀ tí wọ́n le gbà, lákòókò tí wọ́n bá ti fẹ̀ gbà. Ètò PPPSP náà jẹ́ ètò tí Ọ̀rọ̀ Àjùmọ̀lọ̀yẹ̀lénì ní orílẹ̀-èdè Nàìjíríà ṣeto, lẹ́hìn àfikún tí wọ́n kọ́ sí Ìgbà 4 tí Òfin Ìmúdàgbà Orílẹ̀ Èdè Nàìjíríà tí Aṣojú Àgbà tí ó jẹ́ Aláṣẹ̀ fún ilé-ìgbìmọ̀ Ìdàgbàsókè Ètò Ìmúdàgbà Ọlọ́pàá kọ́ sílẹ̀. PSPA jẹ́ apá kan láti ṣe àgbà fún àwọn tí kò ní ọ̀rọ̀ tí wọ́n lè gbà. PSPA jẹ́ ètò kan tí kò gbàwó, tí ó sì tọ́wọ́tẹ́wọ́ tí ó sì jẹ́ àgbà fún àwọn tí kò lè gbà, tí wọn kò sì ní ọ̀rọ̀ tí wọ́n le gbà.

Àwọn ojoojúmọ̀ tí PPPSP náà fi rí, ní í ṣe pẹ̀lú:

  • Lati ṣe àgbà fún àwọn tó kò lè gbà,
  • Lati dá àwọn ilé-ìgbìmọ̀ tí ó tẹ̀lé àwọn àgbà tí kò lẹ́gbà ṣẹ̀ẹ́rí,
  • Lati ṣe àkọ̀sílẹ̀ fún àwọn ilé-ìgbìmọ̀ àgbà, tí wọ́n sì tún ṣe àkọ̀sílẹ̀ fún àwọn ilé-ìgbìmọ̀ tí wọn jẹ́ apá kan, ati,
  • Lati tọ́jú àwọn ìlànà tí ó jẹ́ ọ̀nà àgbà tí ó tọ́fúnni ní ìgbàgbọ́ àti ètò tí ó jẹ́ ọ̀nà àgbà ni ìdájọ́.

PPPSP náà tún ní ẹ̀kúnrèré tí ó tọ̀jù bí ó ṣe le ṣe àgbà fún àwọn tí kò lẹ́gbà ṣẹ̀ẹ́rí tí wọ́n nílò rẹ̀, nígbà tí wọ́n kò sì ní ọ̀rọ̀ tí wọ́n lè gbá.
Ètò PPPSP náà jẹ́ ètò tí ó ní ọ̀pọ̀lọpọ̀ anfàní, èyí ti, àwọn ètò rẹ̀ ṣiṣẹ́ tó jẹ́ ètò ọ̀fẹ́ tí ó tẹ̀lé àwọn àgbà tí kò lẹ́gbà ṣẹ̀ẹ́rí, dájúdàjú pé àwọn tí kò lẹ́ gbà ọ̀rọ̀, ó sì ní rẹ̀ tí ó gbà, tí ó sì jẹ́ ọ̀rọ̀ tí ó tó, àní bí kò bá tó, tí wọ́n sì lè fèsì fún láti gbà ọ̀rọ̀ àgbà tí ó tẹ̀lé ọ̀nà àtògbà.

Lára àwọn ìṣẹ́ PPPSP náà ni:

  • Àgbà fún àwọn tí kò ní ọ̀rọ̀ tí wọ́n lè gbà,
  • Ìdá àwọn ile-ìgbìmọ̀ àgbà tí ó gbàgbó nímú,
  • Ìkọ́sílẹ̀ fún àwọn ilé-ìgbìmọ̀ àgbà, tí wọ́n sì tún ṣe àkọ̀sílẹ̀ fún àwọn ilé-ìgbìmọ̀ tí wọ́n jẹ́ apá kan, ati,
  • Àtọ́jú àwọn ìlànà tí ó jẹ́ ọ̀nà àgbà gẹ́gẹ́ bí ó ti wà, tí ó sì sì ní ìgbàgbó nínú rẹ̀.

PPPSP náà jẹ́ ètò kan tí ó ní ọ̀pọ̀lọpọ̀ anfàní, èyí ti, àwọn ètò rẹ̀ ṣiṣẹ́ tó jẹ́ ètò ọ̀fẹ́ tí ó tẹ̀lé àwọn àgbà tí kò lẹ́gbà ṣẹ̀ẹ́rí, dájúdàjú pé àwọn tí kò lẹ́ gbà ọ̀rọ̀, ó sì ní rẹ̀ tí ó gbà, tí ó sì jẹ́ ọ̀rọ̀ tí ó tó gbá, àní bí kò bá tó, tí wọ́n sì lè fèsì fún láti gbà ọ̀rọ̀ àgbà tí ó tẹ̀lé ọ̀nà àtògbà.

Bí ẹnì kan bá nílò àgbà, ó gbọ́dọ̀ lọ sí ilé-ìgbìmọ̀ àgbà tó ní ìgbàgbó (PSC), tí ó sì tún kọ́ fún wọn nílò rẹ̀, tí ó sì tún fún àgbà tí ó tẹ̀lé àwọn àgbà tí kò lẹ́gbà ṣẹ̀ẹ́rí, tí ó sì tún sọ́ kan ọ̀rọ̀ tí ó gbà, tí ó sì tún kọ́ àwọn àgbà náà ní gbogbo àwọn àgbà tí ó kọ́kọ́ ṣe àgbà fún ẹni náà.
Léhìn tó bá ti ṣe gbogbo èyí, ilé-ìgbìmọ̀ àgbà tí ó ní ìgbàgbó ti orílẹ̀-èdè Nàìjíríà náà á máa gbà ọ̀rọ̀ rẹ̀, tí ó sì máa tẹ̀lé ìlànà àtògbà tí ó ti wà, tí ó sì sì ní ìgbàgbó nínú rẹ̀, lẹ́yìn náà ni ó máa fún ni ní ọ̀rọ̀ àgbà tí ó tẹ̀lé ọ̀nà àtògbà.

PPPSP náà jẹ́ ètò tí ó ṣiṣẹ́ dáradára tí ó sì jẹ́ ètò ọ̀fẹ́, tí ó tẹ̀lé àwọn àgbà tó kò lẹ́gbà ṣẹ̀ẹ́rí, tí ó sì máa dájú pé àwọn tí kò lẹ́ gbà ọ̀rọ̀, máa ní tẹ̀ sí, tó sì máa jẹ́ ọ̀rọ̀ tí ó tó gbá, àní bí kò bá tó, tí wọ́n sì máa lè fèsì fún láti gbà ọ̀rọ̀ àgbà tí ó tẹ̀lé ọ̀nà àtògbà.