Òrìṣiríṣi Òpó Ìlú Mẹ́ta Agba Lágbàáyé




Ẹ ó nígbà tí ẹnì kan bá sọ pé òun àgbà, ṣùgbọ́n kò tún sí tó àgbà yẹn. Ṣùgbọ́n fún ìlú mẹ́ta tí a máa sọ̀rọ̀ ní ìgbà yìí, tí wọ́n jẹ́ Leeds, Portsmouth, àti Cardiff, àgbà wọn lọ́wọ́ wọn.
Leeds
Leeds jẹ́ ìlú kan tí ó wà ní ìlú Gúúsù Yorks ní England. Ó jẹ́ ìlú mẹ́ta tí ó tóbi jùlọ ní ìlú Gúúsù Yorks, lẹ́yìn Sheffield àti Bradford. Leeds jẹ́ ìlú ìtàn kan tí ó ní ọ̀rọ̀ àgbà ti ó sunmọ́ ọdún 2,000. Ọ̀rọ̀ àgbà tí ó tíì bẹ̀rẹ̀ fún ìlú yìí jẹ́ ní ọdún 600 nígbà tí wọ́n dá a sílẹ̀.
Portsmouth
Portsmouth jẹ́ ìlú ògbòrò tí ó wà ní ìlú Hampshire ní England. Ó jẹ́ ìlú tó ṣì ni àgbà tí ó tíì tó ọdún 2,000. Ọ̀rọ̀ àgbà tí ó tíì bẹ̀rẹ̀ fún ìlú yìí jẹ́ ní ọdún 1180 nígbà tí wọ́n dá a sílẹ̀.
Cardiff
Cardiff jẹ́ ìlú olúìlú Wales. Ó jẹ́ ìlú tí ó tóbi jùlọ ní Wales, lẹ́yìn Newport. Cardiff jẹ́ ìlú ìtàn kan tí ó ní ọ̀rọ̀ àgbà ti ó sunmọ́ ọdún 2,000. Ọ̀rọ̀ àgbà tí ó tíì bẹ̀rẹ̀ fún ìlú yìí jẹ́ ní ọdún 1081 nígbà tí wọ́n dá a sílẹ̀.
Àwọn ìlú mẹ́ta yìí ní òpọ̀ àwọn ohun tí wọ́n jọ. Wọ́n jẹ́ gbogbo wọn ìlú tí ó tóbi tí ó ní ọ̀rọ̀ àgbà tí ó sunmọ́ ọdún 2,000. Wọ́n jẹ́ gbogbo wọn ìlú tí ó ní òpọ̀ àwọn àkópa àti àwọn ibi ìgbàfẹ́. Wọ́n jẹ́ gbogbo wọn ìlú tí ó ní ọ̀pọ̀ àwọn ènìyàn tí ó ní ọ̀rọ̀ àgbà tí ó sunmọ́ ọdún 2,000.
Ìyàtọ̀ tó wà láàrín àwọn ìlú mẹ́ta yìí jẹ́ pé wọ́n wà ní àwọn ibi tí ó yàtọ̀. Leeds wà ní ìlú Gúúsù Yorks, Portsmouth wà ní ìlú Hampshire, àti Cardiff wà ní Wales. Ìyàtọ̀ yìí ló mú kí àwọn ìlú mẹ́ta yìí ní àwọn àṣà tí ó yàtọ̀.