Òrò Àgbà Àgbà




Inú àgbà kékeré tó kéré tó bí ọmọ ibi tí ọmọ ọdún méjì bá gbé, ni èmi náà sì gbé gbogbo ayé mi. Bákan náà, èmi náà wà nínú àgbà tó tobi tóbi, tó bíi orí ọ̀run, ni ibi tí ilẹ̀ àti òrùn fi máa ń wo ara wọn séjú.

Ó hàn gbangba pé ọ̀rọ̀ mi yìí bíi ti ẹni tó gbàgbà, àti ti ẹni tí o ń sọ̀rọ̀ àgbà àgbà ló bó sí, tí kò fi bẹ́ẹ̀ rí. Ṣùgbọ́n kì í ṣe bẹ́ẹ̀ rárá. Ọ̀rọ̀ mi ni èyí, bí ó ti wà ní inú mi, lónírúurú àgbà, láti kéré sí ńlá.

Kò sí ọ̀rọ̀ tó tóbi jù láti má sọ. Kò sí ọ̀rọ̀ tó kéré jù láti má gbó. Kò sí àgbà tó kéré jù láti má gbé. Kò sí àgbà tó tóbi jù láti má wà ní inú rẹ̀.

Pẹ̀lú ohun gbogbo tó wà ní ayé yìí, kò sí ohun tó tóbi jù láti má bẹ́ lágbà. Èrò ọkàn wa náà wà nínú àgbà, gbogbo ohun tó jẹ́ wa wà níbẹ̀. Àgbà àgbà yìí nígbà gbogbo máa ń gbèrú sọ̀rọ̀ bí àgbà, tí wọn sáà máa ń sọ̀rọ̀ nígbà tí àgbà gbogbo bá ti kún fún ìrọ̀rùn tí ó ń tàn sókè.

Bákan náà, ọ̀rọ̀ ilé ayé yìí máa ń sọ. Ṣùgbọ́n ẹ̀rọ̀ nìkan ni wọn máa ń gbó, tí wọn kò fi ń gbó irọ̀rùn tí ó ń tàn sókè. Wọn máa ń gbọ̀rọ̀ ní ti ọ̀rọ̀ tí wọn ń gba láti inú àgbà, ṣùgbọ́n wọn kò máa ń gbọ̀rọ̀ ní ti ọ̀rọ̀ tí wọn ń gba láti inú ọ̀rọ̀ ilé ayé.

Tí èrò ọkàn bá gbàgbọ́ ní èrò tí ó rí lára àgàbàgbà, tí ó sì ń gbẹ́ ẹ̀ nígbà gbogbo, nìgbà náà ni irọ̀rùn ọ̀rọ̀ inú ọ̀rọ̀ ilé ayé yìí máa ń tàn. Nígbà náà ni àgbà náà máa ń gbèrú sọ̀rọ̀, tí ó jẹ́ irọ̀rùn tí ó ń tàn sókè, tí ó sì máa ń sọ̀rọ̀ nígbà tí àgbà gbogbo bá ti kún fún ọ̀rọ̀ tí ó ń tàn sókè.

Nítorí náà, máa gbọ́ sí àgbà inú rẹ́ gbogbo, máa gbọ́ sí ọ̀rọ̀ ilé ayé gbogbo, tí èrò ọkàn rẹ́ á sì máa ń gbẹ́ ọ̀. Nígbà náà ni irọ̀rùn ọ̀rọ̀ inú ọ̀rọ̀ ilé ayé yìí máa ń tàn. Nígbà náà ni àgbà náà máa ń gbèrú sọ̀rọ̀, tí ó jẹ́ irọ̀rùn tí ó ń tàn sókè, tí ó sì máa ń sọ̀rọ̀ nígbà tí àgbà gbogbo bá ti kún fún ọ̀rọ̀ tí ó ń tàn sókè.