Òrùkọ àgbà




Ṣé kò súnmógbà láti gbọ́ ọ̀rọ̀ àsọmọsí àti ẹgbẹ́?

Nígbà ọ̀tọ̀ọ̀tọ̀, ó ní láti gbọ́dọ̀ sí àgbà tí ó tóbi tí ó mọ ìwé.
Ìwé àgbà kò nílò tí ó yẹ kíkà láilai.
Ọ̀ràn náà yẹra fún ọ kúrò láti rí ọ̀rọ̀ àsọmọsí tàbí ọ̀rọ̀ ẹgbẹ́, ìyẹn ìdí tí kò tíì sí nígbà tí wọ́n gbọ́dọ̀ dábàá.

Èyí ló ṣẹlẹ̀ nínú ìgbésí ayé ọ̀jùmọ̀ wà

Tí àwọn ènìyàn bá ń wọlé wá sáàmù láti ṣiṣẹ́, kò pọ̀ tí wọn á máa kọ̀wé nípa àgbà.
Ǹjẹ́ nítorí pé wọn kò gbégbá nípa rẹ?

Mọ́lẹ́, dípò àgbà, ó di díẹ̀ sii láti gbọ́ àwọn ọ̀rọ̀ ásọmọsí àti ọ̀rọ̀ ẹgbẹ́.

  • Àwọn orúkọ ìdílé
  • ọ̀rọ̀ orí ìtàn
  • Ọ̀rọ̀ orí ẹ̀mí

    Ṣùgbọ́n ǹkan ńlá nìyẹn nígbà tí àwọn ènìyàn kọ́kọ́ bẹ̀rù lati kọ́kọ́ nípa àgbà.
    Èyí ló fa ìdààmú agbológbálá tí ó bẹ̀rù sí gbogbo orílẹ̀-èdè.

    Ọ̀ràn náà kò dájú, ṣùgbọ́n ó wà lára àwọn àgbà tí ó ń darí àwọn ìdààmú náà.

    Lára àwọn ọ̀rọ̀ àgbà náà, àwọn ọ̀rọ̀ àgbà tí ó lagbara jùlọ ní:

  • “Dákẹ́ ọ̀rọ̀ rẹ”
  • “Ṣọ́dún”
  • “Kúkú máa sọ̀rọ̀ nígbà tí a bá pe ó”

    Kí nìdí, lẹ́yìn gbogbo, tí àgbà fi ń darí àwọn ìdààmú náà?
    Ọ̀rọ̀ rẹ fẹ́ràn láti máa ríran àwọn ènìyàn.

    Ṣùgbọ́n ó ṣeeṣe láti yàgò fún ìdààmú náà.

    Nígbà tí àwọn ènìyàn bá gbẹ̀sẹ̀ nígbà tí wọ́n bá ń kọ́kọ́ nípa àgbà, àwọn tí wọ́n fẹ́ràn àgbà yóò mú ìrànlọ́wọ̀ tí wọ́n nílò wá fún wọn.

    Á sì gba àwọn ọ̀rọ̀ wọn tí wọ́n sì mú wọn sílẹ̀ lára wọn.

    Nípa ṣíṣe bẹ́, ó ṣeé ṣe láti yàgò fún ìdààmú tí àgbà ń darí.

    Kí nìdí tí ó fi ṣe pàtàkì láti kọ́kọ́ nípa àgbà?

    Nítorí pé àgbà ń ṣe pàtàkì.

    Ǹjẹ́ ó pàtàkì nítorí pé ó jẹ́ ọ̀rọ̀ ńlá?
    Ó pàtàkì nítorí pé ó jẹ́ ọ̀rọ̀ ńlá, ṣùgbọ́n ó pàtàkì jù bẹ́ẹ̀ lọ.
    Ó pàtàkì nítorí pé ó jẹ́ ọ̀rọ̀ tí ń ríran wọ́n.
    Nítorí ọ̀rọ̀ rẹ ń ṣíṣẹ́ nígbà tí a bá pa ó dá.

    Àwọn ọ̀rọ̀ rẹ ń pa dìẹ̀dìẹ̀ tí a bá ń rí ó.

    Ó ṣe bẹ́ nítorí pé ọ̀rọ̀ rẹ ní agbára.

    Wọn ní agbára láti ṣe ìyọrísí.

    Wọn ní agbára láti ṣe àgbà.

    Wọn ní agbára láti ṣe ẹgbẹ́.

    Nítorí náà, ó ṣe pàtàkì láti kọ́kọ́ nípa àgbà.

    Bawo ni mo ṣe le kọ́kọ́ nípa àgbà?

    Ní ọ̀pọ̀ àwọn ọ̀nà.

    Ó wà ní ìwé kíkà.

    Ó wà ní kíkọ́.

    Ó wà ní gbígbɔ́ àwọn olóṣèlú.

    Ó wà ní kíkọ́ àwọn ọ̀rọ̀ àgbà tí ó ní agbára.

    Ṣùgbọ́n ọ̀nà tó dára jùlọ láti kọ́kọ́ nípa àgbà ni?...

    Dábàá àgbà.

    Dábàá àgbà ni ọ̀nà tó dára jùlọ láti kọ́kọ́ nípa àgbà.

    Dábàá àgbà yóò kọ́ ọ̀ rẹ nípa àgbà.

    Yóò kọ́ ọ̀ rẹ nípa ọ̀rọ̀ àgbà tí ó ní agbára.

    Yóò kọ́ ọ̀ rẹ nípa bí a ṣe ń lo àgbà.

    Yóò kọ́ ọ̀ rẹ nípa bí a ṣe ń ṣe àgbà.

    Yóò kọ́ ọ̀ rẹ nípa bí a ṣe ń ṣe ẹgbẹ́.

    Dábàá àgbà yóò kọ́ ọ̀ rẹ nípa àgbà.

    Yóò kọ́ ọ̀ rẹ nípa ọ̀rọ̀ àgbà tí ó ní agbára.

    Yóò kọ́ ọ̀ rẹ nípa bí a ṣe ń lo àgbà.

    Yóò kọ́ ọ̀ rẹ nípa bí a ṣe ń ṣe àgbà.

    Yóò kọ́ ọ̀ rẹ nípa bí a ṣe ń ṣe ẹgbẹ́.

    Nígbà tí o bá dábàá àgbà, ìwọ yóò di olóṣòòrọ̀ àgbà.

    Ìwọ yóò lè lo àgbà láti ṣe ohun tí o bá fẹ́.

    Ìwọ yóò mọ bí o ṣe lè ṣiṣẹ́ àgbà.

    Ìwọ yóò mọ bí o ṣe lè ṣiṣẹ́ ẹgbẹ́.

    Dábàá àgbà yóò ràn ọ́ lọ́wọ́ láti gbọ́ àwọn ọ̀rọ̀ àsọmọsí àti ẹgbẹ́.

    Yóò ràn ọ́ lọ́wọ́ láti rí ọ̀rọ̀ àgbà.

    Yóò ràn ọ́ lọ́wọ́ láti kọ́kọ́ nípa àgbà.

    Dábàá àgbà yóò ṣe gbogbo nǹkan wọ́nyi fún ẹ.

    Nítorí náà, tí ó bá jẹ́ pé o kò bá gbọ́ àwọn ènìy

  •