Ọ̀RỌ-ÀGBÀ Ọ̀RÚN




Ṣe o mọ bi a ṣe ń kọ ọ̀rọ̀-àgbà èdè Yorùbá? Ẹnyìn gbogbo yóò gbà pé ó ń wọ̀, tí ó sì ń dùn láti gbó.

Ó jẹ́ ọ̀rọ̀ tí a ń lò láti fi tọ́ka sí ohun tó ṣẹ̀ wá, tó sì ń mú wa mára. Àwọn ilé-ẹ̀kọ́ wa ń kọ́ wọn wá nínú àwọn ìwé ìmọ̀ Yorùbá, àmọ́ díẹ̀ ni wọn ní lárà wọn.

Nígbà tó yá, àwọn ènìyàn tó mọ́ èdè Yorùbá dáradára yóò ń fún wa ní ọ̀rọ̀-àgbà bí àwọn tí nù ni,

Ọ̀pẹ́ tí a bá fi ṣe ilájà ẹ̀yìn, a ò mọ̀ yóò pọ̀ wá.

Ṣé o gbọ́ ọ̀rọ̀ yìí rí, tó sì mọ̀ ìtumọ̀ rẹ̀? Bí o kò bá mọ̀, jẹ́ kí n ṣàlàyé fún ọ. Ọ̀rọ̀ yìí túmò̀ sí pé:

  • Ẹ̀jẹ̀ tí a bá kó sílé fún ọ̀jọ̀ ọ̀la, kò tún lè wà nínú ọ̀rọ̀ ọ̀rún tí ó bá gbà.
  • Akodu yòókù, kò lè fúnni ní ẹ̀jẹ̀ tuntun.
  • Ohun tó ti kọ́ lọ, kò lè padà mọ́.

Púpọ̀ ni àwọn ọ̀rọ̀-àgbà bíi èyí tí a le sọ ní èdè Yorùbá. Wọn jẹ́ ọ̀rọ̀ tó gbọ́dẹ̀ láti fúnni ní ìjìnlẹ̀, tó sì ń mú kí ìgbàgbọ́ wa pò̀ sí ohun tí a gbɔ́.

Bí o bá fẹ́ kọ́ èdè Yorùbá dáradára, ó gbọdọ̀ jẹ́ ọ̀rọ̀-àgbà rẹ̀ ni o gbọ́dọ̀ kọ́. Wọn yóò jẹ́ ọ̀nà tí o gbẹ́sẹ̀ láti mú kí o mọ èdè náà dáradára.