Ọ̀rọ̀ yí lé lórí ẹ̀rọ kíkọ̀




Ẹ̀rọ kíkọ̀ jẹ́ ọ̀rọ̀ tó gbọ́n jùlọ tí ọ̀rọ̀ èdè yìí tó jẹ́ “computer” túmọ̀ sí. Ṣùgbọ́n bí ọ̀rọ̀ yí ṣe gbajúmọ̀ tí ọ̀pọ̀ ènìyàn mọ̀, èyí ní àwọn ìdí tó fún. Ọ̀rọ̀ náà ti di èyí tí gbogbo ènìyàn mọ̀ tí ó sì túmọ̀ sí ọ̀rọ̀ tó tóbi jùlọ.
Awọn ọ̀rọ̀ míì tí a n lò fún “computer” ni “èrò kíkọ̀ ilé”, “èrò kíkọ̀ alága”, àti “èrò àgbà”, tí gbogbo wọn jẹ́ ọ̀rọ̀ tó pèye.

Ṣùgbọ́n, tí a bá wo ìtàn ọ̀rọ̀ “keyboard” yìí, a ó rí àwọn ìtumọ̀ míì tí ó ní. Lọ́nà àgbà, a máa ń lo ọ̀rọ̀ náà fún ọ̀rọ̀ tó túmọ̀ sí ọ̀pá àti ahà tí a fi ń ṣe music. Nígbà tó yá, a tún máa ń lò ó fún ẹ̀kọ́ ẹ̀rọ kíkọ̀ fún àwọn ọmọdé.
Nígbà tí ẹ̀rọ kíkọ̀ gbẹ́ dide, a mọ̀ ọ̀rọ̀ “keyboard” ní ohun tó jẹ́ apá nínú ẹ̀rọ yí, tí a fi ń kọ àwọn àkọsílẹ̀. Ohun yìí bá èrò àwọn ènìyàn yí nígbà tí a bá gbọ́ ọ̀rọ̀ náà. Ọ̀rọ̀ yí tó jẹ́ “keyboard” wá di èyí tí ó gbajúmọ̀ lásán fún apá yí nínú ẹ̀rọ kíkọ̀, tí a tún mọ̀ ní “typwre”.
Láfikún, a mọ̀ ọ̀rọ̀ “keyboard” ní apá ẹ̀rọ miiran nínú ọ̀rọ̀ èdè yìí. A tún máa ń lò ó fún apá tí a fi ń kọ àwọn nọ́mbà ní ọ̀rọ̀ èdè yìí. Bí a bá gbọ́ ọ̀rọ̀ yí, a ó mọ̀ pé ó tóbi jùlọ tí ó sì gbɔ̀ nla púpọ̀.

  • Àwọn ìdí tí ọ̀rọ̀ “keyboard” fi gbajúmọ̀

    • Ó ṣe kedere tí ó sì rọ̀rùn láti sọ̀rọ̀.
    • Ara rẹ̀ kún fún ìtumọ̀ tí ó pọ̀, tí ó sì ṣeé lò lágbà
    • Ó jẹ́ ọ̀rọ̀ tó jẹ́ “standard” tí gbogbo ènìyàn mọ̀.
Ó yẹ kó jẹ́ èyí tí gbogbo ènìyàn mọ̀ nígbà tí wọ́n bá gbọ́ ọ̀rọ̀ yí, nitori ó jẹ́ ọ̀rọ̀ tó ṣe pàtàkì fún ẹ̀rọ kíkọ̀.