Òwó Yúrò




Nígbà tí àwọn ènìyàn gbó̀ pé àwọn ajùmọ̀ orílẹ̀-èdè Yúròp kọ́kọ́ tẹ́júmọ̀ òwó Yúrò fún ọ̀rọ̀ náà, Yúrò, wọ́n kọ́kọ́ ṣe àlùfáà ni. Ṣugbọ́n, nítorí àgbàgbà àti àgbélébù ara ẹni, ìtẹ́júmọ̀ yìí ti gbàgbé láàárín ọ̀rọ̀ àgbà, tí ó sì di àgbélébù ara ẹni láti máa rí sí àgbà nìkan nígbà gbogbo.


Òwó Yúrò tíó jẹ́ Euro nìyí, tí wọ́n kọ́kọ́ kɔ́ jáde ní ọdún 1999, ó sì di òwó orílẹ̀-èdè tó lágbára jùlọ ní agbaye láìpẹ́ láti ọdún yẹn. Ǹjẹ̀, ẹ̀rọ̀ àgbà tí ẹ̀dá ènìyàn ṣe, tí ó gba ọ̀gbọ̀rọ̀ ọ̀rọ̀ láti gbinú òwó Gíríìsí, Yúrò, fún òwó tuntun, ṣe àgbà ni?


Ọ̀rọ̀ náà, Yúrò, kéré-kéré tí ó rí, gbɔ̀n jùlọ tí ó sì ṣe pàtàkì jùlọ nínú ọ̀rọ̀ Yúròpé, tí a túmọ̀ sí ilẹ̀ àwọn ará Yúròpù, Yúròpa. Ṣugbọ́n, ìtàn kò sọ fún wa àkọ́kọ́ ọ̀rọ̀ náà nígbà tí a kọ́kọ́ gbọ́ rẹ̀, àkọ́kọ́ ọgba àwọn ènìyàn tí a kọ́kọ́ pè ní Yúròpù, tàbí ìdí tí a fi ṣe àkọ́kọ́. All we know for sure is that by the 5th century BCE, the term “Europe” was being used by the ancient Greeks to refer to the lands west of the Aegean Sea..


Ǹjẹ́ àwọn tí kọ́kọ́ kọ̀wé, tí kọ́kọ́ kọ̀wé àkọ́kọ́, tí kọ́kọ́ ṣe àgbà òwó tí a ń pè ní òwó Yúrò, mọ̀ tíì àyíká àgbà tí àwọn ń lò, tí àwọn sì ń gbẹ̀? Ǹjé́ àgbà Yúrò jẹ́ ohun tó wọ́pò̀ tó? Ǹjé́ ó níyà lórí oyè àgbà tó lágbára jùlọ lágbáyé?


Àwọn ìbéèrè wọ̀nyí kò ní ìdáhùn rọ̀rùn. Ṣugbọ́n, àwọn ìwé ìtàn ti fún wa ní díẹ̀ àwọn àbájáde tó ṣe pàtàkì. Fún àpẹẹrẹ, a mọ̀ pé àwọn ọ̀rọ̀ àgbà tí ó jẹ́ àgbà, tàbí àwọn àgbà tí ó wà láti àgbà tó gbilẹ̀, tẹ́júmọ̀ ní “Yúrò” wà ní ọ̀pọ̀ èdè ní gbogbo Yúròpù. Èyí sọ fún wa pé òwó Yúrò jẹ́ ọ̀rọ̀ tí ó wọ́pò̀ ní àsìkò kán, ati pe o jẹ́ ọ̀rọ̀ tí a nlo láti ṣe alaye nípa oyè àgbà àgbà.


A tun mọ̀ pé àgbà tí a ń pè ní òwó Yúrò jẹ́ ohun tó wọ́pò̀ ní àkókò kan. Ní otitọ, ó jẹ́ oyè àgbà tó lágbára jùlọ ní Yúròpù fún ọ̀pọ̀ ọ̀rọ̀. Ṣugbọ́n pẹ̀lú àkókò, àgbà Yúrò ti sọnu ní iyà, tí àwọn àgbà tó lágbára jùlọ ní àkókò yìí, bíi dólà àméríkà àti Yè́nì, ti gba ibi rẹ̀.


Bí ó tilẹ̀ rí bẹ́ẹ̀, àgbà Yúrò kò tíì gbàgbé pátápátá. Ó ṣì jẹ́ ọ̀rọ̀ tó ṣe pàtàkì ní hístórì àgbà àgbà, ó sì jẹ́ àpẹẹrẹ tí ó wuni ti bí àgbà àgbà ṣe le ṣàgbàgbá nípasẹ̀ àgbà tó lágbára jùlọ.