Ójó Àgbà




Nígbà tí mo ti pòbìrìn, mo rò pé ójú çì mí. Ṣùgbón nígbà tí mo gbọ pé ó ní ọmọde ọkùnrin, ọkàn mi wú mi gan-an.

Mo ti fẹràn ọmọde láti ìgbà tí mo ti ń kéré, tí mo sì ń gbádùn papọ pẹ̀lú wọn. Nígbà tí ọmọ mi tí akọbí bẹrẹ, mo fi gbogbo ọkàn mi sínú rẹ. Mo fún un ní gbogbo àjọṣepọ̀ tí mo lè fún un tí gbogbo ọ̀rọ̀ rere tí mo mọ ti mo sì kọ́ ọ́ gbogbo ohun tí mo gbàgbọ́ pé ó yẹ kí ọmọde gbọ́.

Ó dà bíi pé ọmọdé mi gbà gbogbo ohun tí mo kọ́ ọ́, nítorí pé ó jẹ́ ọmọde tí ó tóójú.
Ó jẹ́ ọ̀rẹ́ mi tí àwa sábà ń sùn papọ̀.
Ó jẹ́ adémi fún mí, tí ó sì máa ń fún mi ní ọ̀ràn tó pọ̀ gan-an.
Ó sì jẹ́ ọ̀pẹ́ tí ń bá mi dá.
Ó máa ń yọ̀ mi létí àwọn ohun rere tí mo ṣe, tí ó máa sì ń sọ fún mi nígbà tí mo bá ṣe ohun tó burú.

Ṣùgbón ọ̀ràn kan wà nípa ọmọ mi tí ó máa ń mú mi ní ìdààmú.
Ó máa ń sọ pé ó fẹ́ láti jẹ́ gbajúmọ̀.
Ṣùgbón mi fẹ́ kó kàwé àkójọ́, tí ó sì di ọ̀kọ̀ọ̀kan.

Mo ní àjọṣepọ̀ rere pẹ̀lú ọmọ mi, tí mo sì gbàgbọ́ pé yóò gbọ́rọ̀ mi. Nígbà tí mo bá sọ fún un ní ohun tí mo fẹ́, ó máa ń gbọ́rọ̀ mi, tí ó sì máa ń ṣe ohun tí mo bá sọ fún un. Ṣùgbón nígbà tí mo bá sọ fún un pé, "Mo fẹ́ ó kàwé àkójọ́,"
Ó máa ń sọ fún mi pé, "Bàbá, mo fẹ́ láti jẹ́ gbajúmọ̀."
Mo máa ń gbìyànjú láti gbà á ló̟kàn, ṣùgbón ó máa ń kọ̀ láti gbọ́rọ̀ mi.
Mi ò mọ ibi tí ó gbọ́ ọ̀rọ̀ náà, tí mo sì gbàgbọ́ pé ó jẹ́ àṣìṣe gbogbo rè.

Nígbà kan, mo sọ fún un pé, "Ọmọ mi, o ò mọ ibi tí ó ti ń sọ wíwà gbajúmọ̀ yìí.
Ó dájú pé o gbọ́ ọ̀rọ̀ náà láti orí rẹ̀dìò tabi tẹlifíṣàn, ṣùgbón o ò mọ ohun tí ó túmọ̀ sí.
Wíwà gbajúmọ̀ kò dẹ́kun owo pó.
Ó ò fi ẹ̀hà rẹ̀ rò ó.
Ó kò sì mú ọ láyọ̀."
Ṣùgbón ó gbàgbọ́ pé mo kò gbà pé ọ̀rọ̀ rẹ̀ ṣeé ṣe.
Mo gbìyànjú gbogbo ètò láti mú un gbàgbọ́ mi, ṣùgbón ó kọ̀ láti gbàgbọ́ mi.
Mo gbàgbọ́ pé ó sọ pé ó gbàgbọ́ mi, ṣùgbón ó kọ̀ láti ṣe ohun tí mo sọ fún un pé kí ó ṣe.
Mo ti kọ́ ọ́ gbogbo ohun tí ó gbọ́dọ̀ mọ, ṣùgbón ó ò gbàgbọ́ mi nígbà tí ó tó ìgbà fún un láti ṣe àwọn ohun tí mo kọ́ ọ́.
Mo ò mọ ohun tí ó ṣẹlẹ̀ sí ọ, ṣùgbón ó yà mí lẹ́nu.
Mo fẹ́ràn ọmọ mi, ṣùgbón mo ò mọ ohun tí ó ṣẹlẹ̀ sí ọ.

Nígbà míràn, mo máa ń ronú pé ó dára tí mo bá gbà á láyè láti ṣe ohun tí ó bá fẹ́.
Ṣùgbón nígbà tí mo bá ronú nípa rẹ̀, mo máa ń fòyà gbà pé ó jẹ́ ọmọ mi, tí mo sì gbọ́dọ̀ ṣe gbogbo ohun tí mo ba le láti mú un ṣàgbà.
Mo gbàgbọ́ pé yóò di ọ̀kọ̀ọ̀kan tó dáa kan, tí yóò sì jẹ́ ènìyàn àtàtà kan.
Ṣùgbón mo ní àníyàn pé ó lè má ṣe gbàgbọ́ mi, tí ó sì lè má ṣe ṣe gbogbo ohun tí mo kọ́ ọ́.
Mo ní àníyàn pé ó lè má ṣe di ohun tí mo fẹ́ dí.
Ṣùgbón mo ní ìgbàgbọ́ pé yóò di ọ̀kọ̀ọ̀kan tó dára kan.
Mo ní ìgbàgbọ́ pé yóò di ènìyàn àtàtà kan.
Mo ní ìgbàgbọ́ pé yóò jẹ́ ọmọ tó rere fún mi.