Nígbà tí òun tún ń já ṣe Olórí Ìgbìmọ̀ Ìdájọ́ Ẹ̀ṣẹ̀ nígbà tó ṣẹ́yìn, ṣe ṣé Ibikunle Lamorde yìí tún ń bọ̀ ni gan? Èyí ni ọ̀rọ̀ tí ó ń gbún mi lówó nínú ọkàn mí, nígbà tí mo gba ìròyìn pé ó ti ṣíwájú láti wá já sí ipò tí kò sì í ṣe gédégbé na.
Lóòótọ́, Lamorde kò fìgbà kankan gbà gbọ̀ngàn ìbàjẹ́, àmọ́ àwọn kan gbàgbọ́ pé òun kò ṣé dídì bọ̀ lágbára tí ó yẹ. Wọn sọ pé ó jẹ́ ọ̀rọ̀ tí ó ṣòro fún òun láti kojú àwọn ènìyàn tó ga nínú ìjọba, tí wọn jẹ́ ọ̀rẹ́ àti olóògbé rẹ̀.
Ní òpin mi, ṣe ìdánilẹ́kọ̀ó ẹlẹ́gbẹ́ ṣoṣo tí Lamorde ní láti fún wa ni ìdánilẹ́kọ̀ó nípa ìbọn bọ̀ ni? Ó yẹ kó jẹ́ ọ̀rọ̀ tó gbòòrò, nítorí pé bí ó ti jẹ́ ọ̀rọ̀ tó nira fún àwọn tó ń gbinlẹ̀ láti tún ṣe ojú àgbà, ọ̀rọ̀ tún ṣòro bẹ́ẹ̀ fún àwọn tí ó ti gbinlẹ̀ láti tún ṣe àgbà.
Èmi kò mọ bóyá Lamorde yìí tún ń bọ̀, àmọ́ mo mọ pé orí rẹ̀ gbọdọ̀ gbọ̀n lápá gbogbo láti máa jẹ́ alágbára tí kì í ṣe èrò tí ó ṣiṣẹ́ ní ọ̀rọ̀ ìdájọ́ ẹ̀ṣẹ̀. Lóòótọ́, ìwà ìbọn bọ̀ kò gbọdọ̀ ṣe bẹ́ẹ̀ nígbà tí ẹnì kan bá wà lórí ipò, àmọ́ tí ó bá ti ṣẹ́yìn, àwọn ènìyàn ní ètò láti máa rò “ṣé ó tún ń bọ̀ nínú ọkàn rẹ̀”.
Nígbà tí mo bá rò nípa ọ̀rọ̀ fífọ́jú ìwà ìbọn bọ̀ ní ọ̀rọ̀ ìdájọ́ ẹ̀ṣẹ̀, ohun tí ó ń wá sí ọkàn mi ni ọ̀rọ̀ àgbà àti àbùlá. Nígbà tí ọ̀rọ̀ àgbà bá wà, àbùlá kò ní lè ṣiṣẹ́, nítorí pé àgbà yìí jẹ́ ọ̀rọ̀ tí ó súnmọ́ ọ̀rọ̀ àgbàlágbà. Nígbà tí ọ̀rọ̀ àgbà bá ti wà, ọ̀rọ̀ àbùlá di àbà nítorí ó kò ní lè tún ṣiṣẹ́.
Nítorí náà, nígbà tí mo bá rò nípa ọ̀rọ̀ ìdánilẹ́kọ̀ó tí Ibikunle Lamorde ní láti fún wa nípa ìbọn bọ̀, ohun tí ó ń wá sí ọkàn mi ni pé ojú àgbà tí ó gbọ̀n yẹ kó jẹ́ olórí, dípò àbùlá. Èyí ni àádọ́ta, nítorí pé àbùlá kò gbọdọ̀ jẹ́ olórí, bí kò bá ti jẹ́ pé a fẹ́ lọ ibi tí kò yẹ.
Èmi kò mọ bóyá Lamorde yìí tún ń bọ̀, àmọ́ mo mọ pé ọ̀rọ̀ ìbọn bọ̀ ni ọ̀rọ̀ tí ó nira fún ọ̀pọ̀ ènìyàn láti yẹ̀ wò.
Ọ̀rọ̀ rírà ọ̀rọ̀ àti gbígba ẹ̀gún ní ọ̀rọ̀ tó gbọ̀rò, tí kò sì ní lè pari. Ọ̀rọ̀ tí ó yẹ kó jẹ́ olórí ni tó ṣe pàtàkì, tí ó sì tún yẹ a tún gbìnà sí i kí a sì tún gbé àgbà rẹ̀ ró. Ọ́ ní láti jẹ́ ọ̀rọ̀ tí a kò ní fi mọ́lẹ́, tí a ó sì tún máa rìn lórí fún gbogbo ìgbà.