Ṣé NLC Tí Mú Ìjàpadà Sí Ìparí?




Àwọn ọmọ orílẹ̀-èdè, mo wá mún bẹ̀rẹ̀ ìgbàgbọ̀ yìí pẹ̀lú ìbéèrè kan tí ó ń bá ọ̀pọ̀ wa ní yíyà ìṣọ̀rọ̀ nígbà ọ̀rọ̀: "Ṣé NLC tí mú ìjàpadà sí ìparí?"

Bí o ti lè máà rí bẹ́ẹ̀ ṣá, NLC jẹ́ Nigerian Labour Congress, tí ó jẹ́ ẹgbẹ́ àwọn ọ̀rọ̀ àgbà tí ń ṣojú fún àgbà tóbi tóbi ní orílẹ̀-èdè náà.

Ní àwọn ọ̀rọ̀ kẹ́hìndínlógún tó kọjá, NLC ti ń ṣakoso ìjàpadà ọ̀rọ̀ àgbà ní orílẹ̀-èdè náà. Ìjàpadà yìí jẹ́ nípa àgbà tí àwọn ọ̀rọ̀ àgbà nílò láti gbà. Àwọn ọ̀rọ̀ àgbà nílò láti gbà àgbàtí ó tóbi ju ti tẹ́lẹ̀ lọ, ṣùgbọ́n ìjọba kò ní igbàgbọ́ láti gbà wọn.

Ìjàpadà yìí ti fa ìrẹwẹ̀sì ní gbogbo orílẹ̀-èdè náà. Àwọn ọ̀rọ̀ àgbà kò ń lọ sí iṣẹ́, àwọn ọ̀rọ̀ àgbà kò ń lọ sí ilé-ìwé, àti bẹ́ẹ̀ bẹ́ẹ̀ lọ. Ìrẹwẹ̀sì yìí ti fa ìdẹ́rù-ìrẹwẹ̀sì ní orílẹ̀-èdè náà.

Nígbà tí mo kọ àpilẹ̀kọ yìí, kò tíì rí àlàáfià sí ìjàpadà yìí. Àwọn ọ̀rọ̀ àgbà ṣì wà lórí ìjàpadà, àti bẹ́ẹ̀ bẹ́ẹ̀ lọ ìjọba. Mo kàn lè gbàdúrà láti kí gbogbo àgbà tí ó wà ní orílẹ̀-èdè náà rí àlàáfià tó tóbi jùlọ.