Ṣíṣé àwọn Ẹrú: Ìṣọ̀rí tó Lè Ṣẹ̀wọn




Èmi kò ti rí ọgbọ̀n ṣáá. Dípò rẹ̀, ẹ̀mi ni ìyá méjì tí ó jẹ́ ẹni tí ó lè fojú rí bí ọ̀rọ̀ "òṣù" ṣe máa ń fa àwọn àlámọ̀ àti ìbẹ̀rù nínu ọkàn àwọn ọmọbìnrin tó kéré sí ọdún méjìléláàdọ́fà. Ṣùgbọ́n, lónìí, èmi máa ṣe ọ̀rọ̀ nípa ọ̀rọ̀ tó gbẹ́kẹ̀gbẹ́ èmi àti ọ̀pọ̀lọpọ̀ àwọn obìnrin mìíràn lórí ilẹ̀ ayé: támpoonì.

Fún àwọn tí kò mọ́, támpoonì jẹ́ ọ̀nà ọ̀kan láti gbẹ́ ọ̀rùn òṣù. Ó jẹ́ ọ̀rọ̀ tó gbẹ́kẹ̀gbẹ́ àwọn obìnrin fún ọ̀pọ̀lọpọ̀ ọdún, ṣùgbọ́n láìṣe àṣefínní, ọ̀pọ̀lọpọ̀ àwọn obìnrin ńgbàgbé ọ̀rọ̀ nípa èyí.

Ìdí tí mo fi gbẹ́kẹ̀gbẹ́ támpoonì tó pò̀ tó bẹ́ẹ̀ ni pé ó jẹ́ ọ̀rọ̀ tí a kò gbọ́ nípa rẹ̀ lọ́nà tó tó. Àwọn ẹ̀rọ amọ̀ ńpa kò nílò àlàyé nípa bí a ṣe máa lò wọn, ṣùgbọ́n támpoonì sí nílò. Bákan náà, ọ̀pọ̀lọpọ̀ ìlànà àgbà tí a kọ́ ni kò tọ́.

  • Lọ́wọ́́ tó kéré sí i: Támpoonì ní òpọ̀lọpọ̀ iwọn àti ilé, nitorí náà ó ṣe pàtàkì láti rí ìmọ̀ tó tó nípa bí a ṣe máa lò wọn láti ríi dájú pé ó wọ́ ọ̀rọ̀ rẹ̀. Ní ọ̀rọ̀ míràn, ó gbọ́dọ̀ wọ́ ní ibi tí o yẹ.
  • Yí ohun tó o lò rẹ pọ̀ sí i: Bí ọ̀rùn òṣù rẹ̀ bá ń pò̀ sí i, o ní láti yí támpoonì rẹ̀ pọ̀ sí i. Èyí túmọ̀ sí pé o ní láti gbé ọ̀kan tí o ti lò sọ̀rọ̀, èyí tó lè dà bí iṣẹ́ tó ń mú ìrora.
  • Yàgò fún àwọn tó gbẹ́: Àwọn támpoonì tó gbẹ́ lè fa àrùn tó jẹ́ ewu bí Toxic Shock Syndrome. Fún ìdí èyí, ó dára láti yàgò fún àwọn támpoonì tó gbẹ́ tí o sì lo àwọn tí kò gbẹ́.

Èmi mọ pé àwọn ọ̀rọ̀ yìí kò lè mú ẹ̀mi sónú ìmọ̀ àkọ́kọ́ nípa támpoonì, ṣùgbọ́n ó jẹ́ ìgbàtí akọ́kọ́ tí mo rí ọ̀nà láti sọ̀rọ̀ nípa èyí. Èmi mọ́ pé ọ̀pọ̀lọpọ̀ àwọn obìnrin ńgbàgbé ọ̀rọ̀ nípa támpoonì, ṣùgbọ́n èmi gbàgbọ́ pé ó ṣe pàtàkì láti sọ̀rọ̀ nípa èyí. Ṣíṣe ọ̀rọ̀ nípa àwọn ojúṣe àlàfo kan lè ṣe wọn ṣòro, ṣùgbọ́n ó jẹ́ ọ̀rọ̀ tí a gbọ́dọ̀ sọ̀rọ̀ nípa rẹ̀. Ṣe àkíyèsí sí ara rẹ̀, ní ìdánilójú pé ó ṣe àwọn ìpinnu tó tó fún ara rẹ̀ àti ṣíṣe ọ̀rọ̀ nípa àwọn nǹkan tó jẹ́ pàtàkì fún ọ̀rọ̀ rẹ̀.