Ṣùgbọ́n sùgbọ́n, Ṣùgbọ́ntọ́ nì




Àkọ́kọ́, jẹ́ kí á sọ nígbàtí mo kọ́ nípa ọ̀rọ̀ yìí. Mo wà ní ilé ìwé gíga tí mọ̀ mí Ẹ̀kó, nígbà tí mo kà nípa ṣùgbọ́ntọ́ ní kúlẹ̀ẹ̀kọ̀ ìtàn. Mo kẹ́kọ̀ọ́ nípa ọ̀pọ̀ àwọn ènìyàn tó gbọ́jú mọ́ fún ṣùgbọ́n, bíi Adolf Hitler àti Joseph Stalin. Ṣugbọn mo kò mọ̀ pé ṣùgbọ́n le jẹ́ ohun tó dára títí tí mo kà ìwé kan tí àkọ́lé rẹ̀ ń jẹ́ "The Power of Positive Thinking" (Agbára àròyìn rere).

Ní inú ìwé náà, mo kọ́ pé ṣùgbọ́n kì í ṣe ìyà; ó jẹ́ ọ̀ràn láti rí àwọn ohun tó dára nínú ìṣoro kọ̀ọ̀kan. Mo kọ́ pé nígbà tí à ń wò àwọn ohun tó dára nínú ìṣoro, a máa ń di ọ̀rọ̀gbọ́n àti sùgbọ́n ju bí a bá ń wò àwọn àbàwọn. Mo kọ́ pé ṣùgbọ́n máa ń mú àwọn gbólóhùn tó dára wá fún wa, máa ń mú àwọn ìrònú tó dára wá fún wa, àti pé máa ń mú àwọn ìṣe tó dára wá fún wa.

Lẹ́yìn tí mo kà ìwé náà, mo pinnu láti ṣe àgbéjáde ṣùgbọ́n nínú ìgbésí ayé mi. Mo pinnu láti rí àwọn ohun tó dára nínú gbogbo ìṣoro tí mo bá kọjú. Mo kò rí ọ̀rọ̀ yẹn ní rọrùn lásìkò yẹn, ṣugbọn mo bẹ̀rẹ̀ síí ri i pé ó di rọrùn ju bí mo ṣe ń tẹ̀ síwájú.

Ọ̀pọ̀ ìgbà, nígbà tí ohun kan bá ṣẹlẹ̀ tó jẹ́ pé kò dára, mo máa ń sọ fún ara mi pé, "Ṣùgbọ́n, àwọn nǹkan yóò dára." Mo máa ń sọ fún ara mi pé, "Ṣùgbọ́n, mo lè kọ́ ohun kan lát inú ìṣoro yìí." Mo máa ń sọ fún ara mi pé, "Ṣùgbọ́n, mo ní àwọn ọ̀rẹ́ àti ẹbí tó máa ń ran mi lọ́wọ́." Àwọn ìsọ̀rọ̀ wọ̀nyí máa ń ràn mí lọ́wọ́ láti rí èmi tó dára nínú ìṣoro kọ̀ọ̀kan.

Mo ti rí ìwọ̀n tó ga tó nípa ṣùgbọ́n nínú ìgbésí ayé mi. Mo ti kọ́ láti rí àwọn ohun tó dára nínú gbogbo àwọn ìṣoro tí mo bá kọjú. Mo ti kọ́ láti jẹ́ ọ̀rọ̀gbọ́n àti sùgbọ́n ju bó ṣe rí tẹ́lẹ̀. Mo ti kọ́ láti jẹ́ ẹni tó dàgbà déédéé.

Báwo ni àwọn ènìyàn gbogbo yóò ṣe rí àwọn ohun tó dára nínú gbogbo ìṣoro tó bá wà? Báwo ni àwọn ènìyàn gbogbo yóò ṣe jẹ́ ọ̀rọ̀gbọ́n àti sùgbọ́n? Báwo ni àwọn ènìyàn gbogbo yóò ṣe jẹ́ ẹni tó dàgbà déédéé?

Mo gbàgbọ́ pé ọ̀rọ̀ yìí ṣeé ṣe. Mo gbàgbọ́ pé gbogbo ènìyàn lè rí àwọn ohun tó dára nínú gbogbo ìṣoro tí wọn bá kọjú. Mo gbàgbọ́ pé gbogbo ènìyàn lè jẹ́ ọ̀rọ̀gbọ́n àti sùgbọ́n. Mo gbàgbọ́ pé gbogbo ènìyàn lè jẹ́ ẹni tó dàgbà déédéé.

Ṣùgbọ́n kò ṣeé ṣe nígbà kan náà. Ṣùgbọ́n jẹ́ ìrìnà̀ àjò. Ṣùgbọ́n jẹ́ ohun tí a gbọ́dọ̀ gbé sílẹ̀ kọ̀ọ̀kan kọ̀ọ̀kan. Ṣùgbọ́n ni ohun tí a gbọ́dọ̀ ṣe àgbéjáde nínú ìgbésí ayé wa gbogbo ní ọ̀jọ́ kọ̀ọ̀kan.

Báwo ni o ti ṣe ń rí àwọn ohun tó dára nínú gbogbo ìṣoro tó bá wà? Báwo ni o ti ṣe ń jẹ́ ọ̀rọ̀gbọ́n àti sùgbọ́n? Báwo ni o ṣe ń dàgbà déédéé?

Ṣàjọpọ̀, mo fẹ́ máa fún ọ̀rọ̀ rere tó dára. Fún ìgbà tó bá yẹ, máa sọ ọ̀rọ̀ rere tó dára. Máa wo àwọn ohun tó dára nínú gbogbo ìṣoro tó bá wà. Máa jẹ́ ọ̀rọ̀gbọ́n àti sùgbọ́n. Máa dàgbà déédéé.