Ṣọ̀fọ̀ Ẹ̀jẹ̀ tí kò Ṣeé gbàgbé




Awọn buruku oṣù tí kọjá wọ̀nyí ti dá àwọn ọ̀rọ̀ dígbò fún Pa Paul, ẹni tí ó jẹ́ ọ̀kan lára àwọn ti o jìyà láti inú ìṣẹ̀lẹ́ ìsọ̀fọ̀ ẹ̀jẹ̀ tí o ṣẹ̀lẹ̀ ní United Kingdom láàrín ọdún 1970 sí 1980.

Oṣù mẹ́ẹ̀dọ́gbọ̀n sì nígbà tí o gbọ́ ọ̀rọ̀ fún àkọ́kọ́ pé ó ti gbà ẹ̀jẹ̀ tí ó ti kò. Ọ̀rọ̀ yí ṣe Pa Paul já, nítorí pé ó mọ̀ pé ńṣe gbogbo ẹ̀jẹ̀ tí o ti gbà rí nìyẹn. Ó kò mọ̀ pé ẹ̀jẹ̀ náà wà lára àwọn tí ó ti kò, ó sì gbà nígbà tí ó ń rí àìsàn hemophilia.

Àìsàn hemophilia jẹ́ àrùn tí ó máa ń fa ìjí gbàá rárá ní gbogbo pápà, ó sì máa ń yọrí sí ikú nígbà tí ẹni tí ó ní àìsàn náà kò bá gbà ẹ̀jẹ̀. Pa Paul jẹ́ ọ̀kan lára àwọn ọ̀pọ̀ mílíọ̀nù àwọn ènìyàn tí ó ní àrùn hemophilia ní gbogbo àgbáyé.

Nígbà tí ìṣẹ̀lẹ́ ìsọ̀fọ̀ ẹ̀jẹ̀ yí kọ́kọ́ bẹ̀rẹ̀, ẹ̀jẹ̀ tí ó ń gbà ni ó ń mú kó lágbára. Ṣùgbọ́n nísinsìnyí, ó ti ní àìsàn tí ó ti ń dín àyà rẹ̀ kù, tí ó sì kọ̀ sí àìsàn tó ń fa ìgbàgbé tí a ń pè ní Hepatitis C.

Òfin tí ó tìjú àwọn tí o jìyà nínú ìṣẹ̀lẹ́ ìsọ̀fọ̀ ẹ̀jẹ̀ yí ti ṣe àgbéyẹ̀wò lórí àkọ́kọ́ 1,200 àwọn ènìyàn tí o gbà ẹ̀jẹ̀ tí ó ti kò nínú ìṣẹ̀lẹ́ náà. Èyí fi hàn pé ọ̀pọ̀ lára wọn ti ní àìsàn Hepatitis C.
Ṣùgbọ́n Pa Paul kò wà lára àwọn tí o ti ṣe àgbéyẹ̀wò yí. Ìdí nìyẹn tí o fi kò jà nígbà tí ó gbọ́ pé ó jẹ́ ọ̀kan lára àwọn ènìyàn tí o ní àrùn tí ó ti ń dín àyà rẹ̀ kù.

Ó sọ pé: "Mo nimọ̀ pé mo máa gbà ẹ̀jẹ̀ lásán, ṣùgbọ́n mo kò mọ̀ pé ó ti kò. Ó máa ń ṣe mí lágbára. Ṣùgbọ́n nísinsìnyí, mo mọ̀ pé ó ti pa mí run."
"Mo ní ìdẹ̀rù pé mo lè di ọ̀rẹ́ àjọ̀ bodè; mo ti di aláìníLari gbogbo ọ̀rọ̀ tó ti gbẹ́ mi, mo kò lè ṣiṣẹ́ mọ́. Mo lágbára jákèjádò."
"Nígbà tí mo ń gbɔ́ pé mo ti gbà ẹ̀jẹ̀ tí ó ti kò, mo gbà pé mo kò ní jìyà rárá. Ṣùgbọ́n, mo ti jìyà; mo sì ní ìdẹ̀rù pé ńṣe mo lè kú."

Ìṣẹ̀lẹ́ ìsọ̀fọ̀ ẹ̀jẹ̀ náà jẹ́ àṣeyọrí tó burú jùlọ tí National Health Service (NHS) ti ṣe. NHS jẹ́ ètò ìlera àgbà ti orílẹ̀-èdè United Kingdom.

Ìgbésẹ̀ àkọ́kọ́ tí NHS gbà fún ìṣẹ̀lẹ́ yí ni pé o bẹ̀rẹ̀ sí ń gbà ẹ̀jẹ̀ láti inú àgbà United States tí ó ti kò. Ẹ̀jẹ̀ yí wà pẹ̀lú àrùn náà nítorí pé àwọn àgbà United States náà gbà ẹ̀jẹ̀ yí láti inú àgbà tí wọn kò mọ̀ pé ó ti kò.
Lẹ́yìn náà, NHS bẹ̀rẹ̀ sí ń lò ẹ̀jẹ̀ àwọn ènìyàn tí wọn kò mọ̀ pé ó ti kò tí ó sì fi wọn ṣe ẹ̀jẹ̀ fún àwọn ènìyàn tí ó ní àrùn tí ó ń fa ìjí gbàá rárá.

Ìsọ̀fọ̀ ẹ̀jẹ̀ yí ti fa irúfẹ́ gbẹ́gbẹ́ẹ́ lọ́wọ̀ àwọn ìjọba àgbà orílẹ̀-èdè United Kingdom. Nígbà tí àwọn ènìyàn ti gbɔ́ ọ̀rọ̀ yí, ó ti dín nǹkan jẹ́ ọ̀pọ̀ lára wọn, ó sì ń dín nǹkan jẹ́ ọ̀pọ̀ lára wọn tíí títí di báyìí.

Ìṣẹ̀lẹ́ yí ti sọ àwọn ènìyàn púpọ̀ di aláìní. Ó ti yọrí sí ikú àwọn ènìyàn tí ó tó ní ọ̀rẹ́ mẹ́wàá àgbà. Ó sì ti jẹ́ kí àwọn ènìyàn tí ó tó ní ọ̀rẹ́ márùún àgbà ṣe àgbà.

Pa Paul jẹ́ ọ̀kan lára àwọn ènìyàn tí ó ti jìyà nínú ìṣẹ̀lẹ́ yí. Ó jẹ́ ọ̀kan lára àwọn tí ó gbà ẹ̀jẹ̀ tí ó ti kò. Ó sì jẹ́ ọ̀kan lára àwọn tí wọn sì gbàjà sí àrùn náà.
Ṣùgbọ́n, Pa Paul kò ní àǹfàní láti gba ètùtù tí NHS ti ná lọ́wọ́ rẹ̀. Ó kò ní àǹfàní láti gba àgbà. Ó kò ní àǹfàní láti gba irúfẹ́ gbẹ́gbẹ́ẹ́.
Gbogbo ohun tí ó gbà ni ìrora. Gbogbo ohun tí ó gbà ni ìjìyà. Gbogbo ohun tí ó gbà ni àìní.

Ṣùgbọ́n, Pa Paul kò jẹ́ ọ̀kan lára àwọn tí ó ń ríran. Ó jẹ́ ọ̀kan lára àwọn tí ó ń dájú. Ó jẹ́ ọ̀kan lára àwọn tí ó ń gbé lágbára.
Ó ti pin ìtàn rẹ̀ fún ìgbà gbogbo tí o bá gbà. Ó sì ń bá a nìjà láti rí i dájú pé kò sí ẹ̀mí ènìyàn kankan tí ó ní láti jìyà nínú ìṣẹ̀lẹ́ tó burú bí èyí mọ́.

Pa Paul jẹ́ ọ̀kan lára àwọn àgbà tí ó ti jìyà nínú ìṣẹ̀lẹ́ ìsọ̀fọ̀ ẹ̀jẹ̀ tí ó k