Ṣeé Ògbón Àgbà Náà Tí Ńmú Kóǹfà Ní Ílé-Ayé?




Àdúrà mí, báwo ni m̀ú ṣe tún le ṣàgbékalẹ̀ èrò rìnrìn-àjò tí ó dáa fúnra mi? Báwo ni m̀ú ṣe le mọ̀ ọ̀nà tí ó tọ́ títí láé?

Ọ̀rúnmilà, Òrìṣà ìwòrán, kọ́ mi ní àwọn ìmọ̀ àgbà tí wọn ó jẹ́ kí n lè mọ̀ àgbà, kí n sì lè gbọ́ ọ̀rọ̀ wọn. Kí n lè mọ̀ bí wọn ṣe ń gbọ́ ọ̀rọ̀ ọ̀rún, kí n sì tún lè mọ̀ bí wọn ṣe ń kọ̀wé ọ̀rùn.

Àgbà, àwọn tí ó ti rí ọ̀pọ̀ ojú ọ̀rùn kọjá, àwọn tí ó ti gbọ́ ọ̀pọ̀ ọ̀rọ̀ ọ̀rùn, àwọn ni ó ní ọ̀gbón yìí. Wọn ni ó mọ̀ bí ayé ṣe rí, wọn ni ó mọ̀ bí ọ̀rún ṣe ń rìn, wọn ni ó sì mọ̀ bí ènìyàn ṣe ń gbọ́ àgbà.

Ọ̀rúnmilà kọ́ mi pé, "Ọmọ mi, ọ̀gbón àgbà yìí kò ṣeé kọ́ nínú ìwé kan. Kò sì ṣeé gbọ́ nínú ẹ̀ẹ̀kọ̀ kan. Ọ̀nà kan ṣoṣo tí o lè gbà gba ọ̀gbón yìí ni láti gbọ́ ọ̀rọ̀ wọn, kí o sì ṣe ohun tí wọn bá sọ fún ọ."

Ṣùgbọ́n ẹnikéẹ̀ni tí ó fẹ́ láti gbọ́ ọ̀rọ̀ àgbà gbọ́ gbọ́dọ̀ mọ̀ bí àgbà ṣe ń sọ̀rọ̀. Àgbà kì í sọ̀rọ̀ tàbí kàn, wọn ń kọ̀wé ọ̀rùn. Wọn ń kọ̀wé ọ̀rùn nípa ọ̀rọ̀ wọn, nípa ìgbésẹ̀ wọn, àti nípa bí wọn ṣe ń gbọ́ ọ̀rún.

Láti mọ̀ bí àgbà ṣe ń kọ̀wé ọ̀rùn, gbọ́ ọ̀rọ̀ àgbà náà. Gbọ́ ọ̀rọ̀ àgbà náà nípa ọ̀rọ̀ wọn, nípa ìgbésẹ̀ wọn, àti nípa bí wọn ṣe ń gbọ́ ọ̀rún. Gbọ́ ọ̀rọ̀ wọn ní gbogbo ọ̀rọ̀, gbọ́ ọ̀rọ̀ wọn ní gbogbo ìgbésẹ̀, gbọ́ ọ̀rọ̀ wọn ní gbogbo ọ̀rún.

Bí o bá ń gbọ́ ọ̀rọ̀ wọn ní gbogbo ọ̀rọ̀, gbogbo ìgbésẹ̀, àgbà náà ó kọ̀wé ọ̀rùn fún ọ láti gbọ́. Bí o bá ń gbọ́ ọ̀rọ̀ wọn ní gbogbo ọ̀rún, gbogbo ọ̀rọ̀, àgbà náà ó kọ̀wé ọ̀rùn fún ọ láti kà.

Bí o bá ti rí i pé ọ̀rọ̀ àgbà yìí wúlò fun ọ, ṣe ohun tí wọn bá ní kí o ṣe. Ṣe ohun tí wọn bá ní kí o ṣe láì kéré tán, kí o sì mọ̀ pé wọn ń kọ̀wé ọ̀rùn míì fún ọ. Wọn ń kọ̀wé ọ̀rùn àgbà míì fún ọ nípa ọ̀rọ̀ wọn, nípa ìgbésẹ̀ wọn, àti nípa bí wọn ṣe ń gbọ́ ọ̀rún.

Gbọ́ ọ̀rọ̀ àgbà náà. Gbọ́ ọ̀rọ̀ wọn ní gbogbo ọ̀rọ̀, gbọ́ ọ̀rọ̀ wọn ní gbogbo ìgbésẹ̀, gbọ́ ọ̀rọ̀ wọn ní gbogbo ọ̀rún. Bí o bá ń gbọ́ ọ̀rọ̀ wọn ní gbogbo ọ̀rorò, gbogbo ìgbésẹ̀, gbogbo ọ̀rún, wọn ó kọ̀wé ọ̀rùn fún ọ láti gbọ́. Wọn ó kọ̀wé ọ̀rùn fún ọ láti kà. Wọn ó kọ̀wé ọ̀rùn fún ọ láti mọ̀.