Ẹ̀bùn lẹ́yìn àìsàn




Nígbà tí n gbé ọmọ mi ọmọkunrin, ń o jẹ́ aláyé tí kéré jù ni ọjọ́ tí n bá a pa. Nígbà tí n wọlé si yárá ikọ́ ilé iwosan, n rí àwọn èébì àti ọ̀rẹ́ tí wọ́n gbẹ́ láti fún ọ̀rọ̀ àgbà, tí wọ́n sọ àwọn ọ̀rọ̀ tí ó dùn si èrò mi.


Ṣùgbọ́n, nígbà tí n wọlé sínú yárá yẹn, n kò rí ọ̀rẹ́ tí n rọ̀. N kò rí arakunrin tàbí arábìnrin tí n gbéni lára, tí ó gbàgbọ́ pé ọmọ tí n gbé lè fa ìbànujẹ́ fún mi. N kò rí ẹnì kankan tí ó gbàgbọ́ nínú mi nígbà tí n kò gbàgbọ́ nínú ara mi. Ṣùgbọ́n, n rí ẹnikẹ́ni tí ó dúpẹ́ fún ọ̀rọ̀ àgbà tí ẹ̀gbẹ́ mi sọ, n rí ẹnikẹ́ni tí ó gbàgbọ́ pé ọmọ mi yìí jẹ́ ẹ̀hun gbígbádùn. Ẹ̀gbẹ́ mi gbẹ́ láti fún mi ní ọ̀rọ̀ àgbà, tí wọ́n sọ àwọn ọ̀rọ̀ tí ó dùn si èrò mi. Wọ́n jẹ́ ọ̀rẹ́ tí n rọ̀, wọ́n jẹ́ arakunrin àti arábìnrin tí n gbéni lára, wọ́n jẹ́ ẹnì tó gbàgbọ́ nínú mi nígbà tí n kò gbàgbọ́ nínú ara mi.

Nígbà tí n gbà ọmọ mi ọmọkunrin, ń o mọ̀ pé n kò ní ní láti ṣe àgbà, ṣùgbọ́n n kò mọ̀ pé n ní láti jẹ́ ọ̀rẹ́. Ń o mọ̀ pé n kò gbọdọ̀ jẹ́ onímọ̀ọ̀mọ̀, ṣùgbọ́n n kò mọ̀ pé n gbọdọ̀ jẹ́ arakunrin àti arábìnrin. Nígbà tí n gbà ọmọ mi ọmọkunrin, ń o mọ̀ pé n kò ní láti jẹ́ baba, ṣùgbọ́n n kò mọ̀ pé n ní láti jẹ́ ẹni gbogbo yìí.

Ọ̀rẹ́ mi tí ó kọ́ mi ní báyìí kò sí níbẹ̀.
Arakunrin àti arábìnrin mi tí ó fi hàn mi báyìí kò sí níbẹ̀.
Baba mi tí ó ṣe àpẹẹrẹ báyìí fún mi kò sí níbẹ̀.
Ọmọ mi ni ọ̀rẹ́ mi.
Ọmọ mi ni arakunrin àti arábìnrin mi.
Ọmọ mi ni baba mi.
Ọmọ mi ni gbogbo ohun yìí.
Ọmọ mi ni ẹ̀bùn lẹ́yìn àìsàn.

Èmi tí n ṣe ẹ̀yà Yorùbá, n nífẹ̀ sí gbogbo àwọn òrọ̀ tí n sọ nípa ẹ̀bùn àti ẹ̀bùn. N gbagbọ́ pé ẹ̀bùn tí Ọlọ́run fún wa ni láti kápá ẹ̀bùn, àti pé ẹ̀bùn tó kápá jẹ́ ọ̀rẹ́, arakunrin àti arábìnrin, àti baba. N gbagbọ́ pé èyí ni ọ̀nà tí Ọlọ́run fún wa láti gbádùn ìgbésí ayé, nípasẹ̀ àwọn ẹni tí ó fún wa.
Ẹ̀bùn ni ọmọ mi.