Ẹ̀bọ̀ ọ́dún tuntun




Àwọn ará Yorùbá ma ń gbàgbọ́ pé ọ̀rọ̀ àgbà yìí ní: “Elédùmarè fi ọ̀ràn ọ̀nà sí ọ̀tún, àfi ọ̀nà ọ̀rẹ́ inú ọ̀rọ̀ ọ̀rọ̀”.

Èyí túmọ̀ sí pé ọ̀rọ̀ ọ̀rọ̀ ma ń dúpẹ́ ní gbogbo ìgbà fún àwọn tí ó ní lọ́kàn rere fúnni.

Èmi gbàgbọ́ pé Gbogbo wa ní àwọn tí ó nífẹ́é wa, nítorínà ni èmi fi gbàgbọ́ pé ohun tó dára jùlọ tó yẹ kí gbogbo wa ṣe ní gbogbo ọ̀rọ̀ náà ni láti máa dúpẹ́. Kò sí èrò tí ó l’ọ́wọ́ láti kọlu ẹ̀ lára, bí kò ṣe ẹ̀ tí ìwọ fúnni lọ́kàn ohùn tó l’ọ́wọ́ láti kọlu ẹ̀ lára náà nígbà tó bá rònú.

Èyí nìgbà tí ó dára jùlọ tó yẹ kí a máa gbìyànjú gbogbo ìgbà láti máa gbàgbọ́ ara wa pé ohun gbogbo tá a bá rònú máa ń ṣẹlẹ̀.

Èyí ti mú kí n gbàgbọ́ pé ohun gbogbo tó ṣẹlẹ̀ sí gbogbo wa nígbàgbá yìí máa ń ṣẹlẹ̀ sí wa nítorí ohun tó wà nínú ọ̀kàn wa.

  • Ọ̀rọ̀ yìí ní ìgbàgbọ́ okùn

  • Bí àpẹẹrẹ, bí ọ̀rọ̀ àgbà bá sọ pé: “A máa ń lò ọ̀kẹ́ lọ sí ilé ẹ̀”, èyí túmọ̀ sí pé ìwọ fúnra rẹ̀ ni ó máa ń ṣe ìpín àpẹ́rẹ ìrìn àjò rẹ̀. Gbogbo ìrìn àjò rẹ̀ tí ọ̀kẹ́ yìí bá sì gbe ọ̀ gòkè láti lọ sí ilé rẹ̀ yìí máa ń ṣẹlẹ̀, tí o bá gbagbọ́ ọ̀rọ̀ àgbà yìí.

    Èyi gan na ni ó ṣẹlẹ̀ sí wa lórí gbogbo ìrìn àjò òun ọ̀rọ̀ ọ̀rọ̀ náà. Gbogbo ohun tí ó bá wà nínú ọ̀kàn wa ni ó máa ń ṣẹlẹ̀ sí wa lórí gbogbo ìrìn àjò òun ọ̀rọ̀ ọ̀rọ̀ wa.

  • Ọ̀rọ̀ yìí mú ẹ̀ lọ sí ibi tí o bá kú

  • Èyí jẹ́ ohun tí ọ̀pọ̀ àwọn ẹlòmíì ṣe kù tó fi mú wọn wá sínú ìyà. Wọn ní èrò tí kò tọ́́ nígbà tó bá rí wọn nínú òun ọ̀rọ̀ ọ̀rọ̀, wọn kò sì ní ìgboyà láti yí ọ̀pọ̀lọ̀ nínú òun ọ̀rọ̀ ọ̀rọ̀ wọn.

    Èrò tí kò tọ́́ yìí ni wọn máa ń pa nítorí pé wọn kò gbàgbọ́ pé òun ọ̀rọ̀ ọ̀rọ̀ yìí l’ọ́wọ́ láti lù lára wọn. Wọn máa ń gbàgbọ́ pé lára àgbà ni òun ọ̀rọ̀ ọ̀rọ̀ yìí wà, kò sì wà lára wọn.

    Nítorínà, nígbà tí ọ̀rọ̀ àgbà bá sọ pé: “A máa ń lò ọ̀kẹ́ lọ sí ilé ẹ̀”, wọn kò gbàgbọ́ ọ̀rọ̀ náà. Ṣùgbọ́n tí o bá tẹ́ sílẹ̀, àgbà á bá ọ̀ lọ sí ilé rẹ̀ tí ó gbàgbọ́ rẹ̀ yìí.

    Èyí gan na ni ó ṣẹlẹ̀ nígbà tí òun ọ̀rọ̀ ọ̀rọ̀ bá fi ẹ̀ bá ti ọ̀rọ̀ náà. Bí àpẹẹrẹ, tí ọ̀rọ̀ yìí bá sọ pé: “Èmi ọ̀rọ̀ yìí máa ń pa ẹ̀ lára”, wọn kò ní gbàgbọ́ ọ̀rọ̀ rẹ̀ yìí. Ṣùgbọ́n tí ọ̀rọ̀ yìí bá tẹ́ sílẹ̀, wọn á wá sínú ìyà.

    Nítorínà, kí a máa gbìyànjú gbogbo ìgbà láti máa gbàgbọ́ ohun tó wà nínú ọ̀kàn wa, kí a máa sì ní ìgboyà láti yí ọ̀pọ̀lọ̀ nínú ọ̀kàn wa, tá a bá rí wí pé ohun tó wà nínú rẹ̀ yìí kò tọ́́.

    Ọ̀rọ̀ yìí ní ìwà bá àwọn tó gbàgbọ́ rẹ̀. Ẹ̀ nó lẹ́bùn àtọ́n sí wọn:

    • Níní ìwà tó dáa
    • Níní ọ̀lá àti àṣọ
    • Níní gbogbo ohun tó tọ́́

    Èyí túmọ̀ sí pé ọ̀rọ̀ ọ̀rọ̀ yìí bá gbogbo wa.

    Ẹ̀ mi akọ̀wé, ní ọ̀rọ̀ náà, ń gbàgbọ́ pé ohun tó dára jùlọ tó yẹ kí gbogbo wa ṣe ní gbogbo ọ̀rọ̀ náà ni láti máa gbìyànjú ní gbogbo ìgbà láti máa gbàgbọ́ ohun tó wà nínú ọ̀kàn wa, kí a máa sì ní ìgboyà láti yí ọ̀pọ̀lọ̀ nínú ọ̀kàn wa, tá a bá rí wí pé ohun tó wà nínú rẹ̀ yìí kò tọ́́.

    Ẹ̀ mi akọ̀wé gbàgbọ́ pé ọ̀rọ̀ yìí lẹ́yìn rẹ̀ tó máa ń ṣẹlẹ̀ sí wa lórí gbogbo ìrìn àjò òun ọ̀rọ̀ ọ̀rọ̀ wa. Gbogbo ohun tí ó bá wà nínú ọ̀kàn wa ni ó máa ń ṣẹlẹ̀ sí wa lórí gbogbo ìrìn àjò òun ọ̀rọ̀ ọ̀rọ̀ wa.

    Ẹ̀ mi gbàgbọ́ pé ọ̀rọ̀ yìí l’ọ́wọ́ láti mú àwọn tí ó nífẹ́é wa wá sí wa ní gbogbo ìgbà.

    Kí ọ̀rọ̀ yìí máa bá mi, máa bá ẹ̀, máa bá gbogbo wa lórí gbogbo ìrìn àjò òun ọ̀rọ̀ ọ̀rọ̀ wa.

    Ẹ̀ mi, àgbà yorùbá kan ní ówi tóun ní àkọ̀yè wín lára, èyí tó sì ń gbà wọn láyà láti lánìkà ní gbogbo ìgbà

    Kí á máa gbàgbọ́ pé gb