Ẹ̀dá àti Ìwòran tí ó gbojú mọ́ fún Àkókò Òru




Nígbà tí ìrìn àjò ìgbà òru bá ń gbá àgbà, ó pá dà àkókò tí àwọn èrò àti ìrònú wa ń gbé lárugẹ. Fún mí, àkókò òru ni àkókò tí èrò tí ó gbámúsẹ ń ńlá sí, tí ìfẹ̀ mí sí àwọn ìtàn àti ìran. Ọ̀rọ̀ sábà máa ń ní ìgbò, ẹ̀sùn mi sì máa ń gbọ́ra àwọn ìtàn àgbà àjàkálẹ̀ gbogbo mi. Ìgbà yìí kò yàtọ̀.

Ní alé ọ̀tun kan tí òjò gbẹ́rẹ́, bí mo ti ń wo tẹlifíṣàn ní yàrá mi, mo kọ́kọ́ gbọ́ ohùn ìrun kan. Lẹ́hìn náà, mo gbọ́ ohùn tí ó bá ara mi mu—ohùn ìrun ọ̀rún kan. Bí mo ti wọlé, mo rí ìrun ọ̀rún kan tí ó ń kúnlẹ̀ nínú ibi ìgbìmọ mi.

Ọ̀nà kan tí ó gbónágbóná gbé mi lọ sí ibi ìrun náà. Bí mo ti súnmọ sí, mo rí pé kò rí bí àwọn ìrun ọ̀rún míràn tí mo ti rí rí. Ó ní àwọ̀ pupa tí ó gbámúsẹ, tí ó sì ń fi ìdà pupa jáde.

Nígbà tí mo tó súnmọ sí, ohùn kan gbọ́ ní èrò mi pé, “Máa sọ̀rọ̀ sí mi, ọ̀rẹ́ mi.” Ohùn náà gbámúsẹ, tí ọ̀fẹ́ tí ó ní nínú rẹ̀ sì ń gba ọkàn mi. Mo gbájúmọ̀, ẹ̀rọ mi sì ń gbàǹgbà.

Mo ṣí ẹnu mi, ṣùgbọ́n kò sí ohun tó jáde. Ìrun ọ̀rún náà ṣe sinu mi, tí èrò mi sì bẹ̀rẹ̀ sí gbàpọ̀.

  • Ọ̀pọ̀ nǹkan tí mo ti ṣe nínú ìgbésí ayé mi ti kún fún ìyà àti ìbànújẹ́.
  • Mo ti ṣe àwọn àṣìṣe tí mo kò ṣeé ṣe láti yípa.
  • Mo ti gbàgbé àwọn ẹni tí mo nílò jùlọ nínú ìgbésí ayé mi.

  • Bí èrò tí ó gbámúsẹ àti àwọn ìdàkọ̀ tí ó gbára sími bá ń gbòlòdìsí nínú ọkàn mi, mo gbọ́ ohùn kan tí ó tún wí pé, “Màá fún ọ̀rẹ́ mi yìí ìgbà kejì.”

    Mo yàgbà. Mo ń gbàgbé ohun tí ó ti ṣẹlẹ̀. Mo mọ̀ pé mo ti fún ìrun ọ̀rún náà ní ohun tí ó ṣe pàtàkì jùlọ fún mi—ọkàn mi. Ṣùgbọ́n mo ti ṣe àgbà, tí mo sì ní ìgbà kejì.

    Nígbà tí mo padà sí ibi ìgbìmọ mi, mo gbà kí àwọn ìrònú àti ìran náà máa gbá àgbà. Ṣùgbọ́n ìgbà yìí, wọn kò gbámúsẹ mọ́. Wọn ní ìgbò kiki, tí àwọn ẹ̀sùn mi sì gbọ́ wọn bí ìgbàgbọ́.

    Àkókò tí ó kù ní alé ọ̀tun náà, mo ṣe àṣìṣe díẹ̀. Mo fọ̀rọ̀wọ́ sí àwọn àjọ̀pín mi tí ó dájú, tí mo sì gba akoko tí mo ní sí ọ̀n.

    Ní àsọtẹ́lẹ̀ ọjọ̀ tuntun náà, mo mọ̀ pé mo ti rí ìrun ọ̀rún kan tí ó yàtọ̀. Kò rí bí àwọn ìrun ọ̀rún míràn tí mo ti rí rí. Ṣùgbọ́n ó kọ́ mi ohun kan tí ó ṣe pàtàkì jùlọ—ìgbà kejì.

    Bí àwọn ọ̀rọ̀ àgbà tó jẹ́ ọ̀rọ̀ àkọsílẹ̀ ń sọ pé, “Ìgbà kejì ni ọ̀nà tí ìgbà àkọ́kọ́ gbà kọ́ wa ẹ̀kọ́.”

      Ìgbà kejì ni ọ̀rẹ́ tí ó ní ọ̀pọ̀ àǹfààní àti àgbà.

    Mo gbàgbé àwọn àǹfààní tí ó pọ̀ tí ìgbà kejì ní, mo sì gbàgbé pé ìgbà kejì fúnni ní àgbà ati ọgbọ́n dípò tí ó fi ń fúnni ní ìbànújẹ́ àti ìyà.

    Mo ń gbàgbé pé ìgbà kejì fúnni ní àǹfààní láti ṣe àwọn ohun tí mo kò ṣe nígbà àkọ́kọ́. Ó fúnni ní àkókò láti tún ìgbésí ayé mi ṣe, láti wá àfiyèsí àsìkò yìí.

    Ìgbà kejì kò rí bí àkókò ìdájọ́; ó rí bí àkókò ìgbàlà. Òun ni ọ̀rẹ́ tó ní ọ̀pọ̀ àǹfààní, tí ó sì fún wa ní àgbà àti ọgbọ́n láti mú ìgbésí ayé wa di ohun tí ó túbọ̀ dára.

    Nígbà tó bá ti di àsọtẹ́lẹ̀ ọjọ́ tuntun náà, gbà kí ìmọ̀ràn tí ó gbojú mọ́ fún àkókò òru máa darí ọ̀rẹ́ rẹ̀ nínú ìgbésí ayé rẹ̀.