Ẹgbà mẹ́ta tí ó jẹ́ ọ̀rọ̀ àgbà




Ọ̀rọ̀ àgbà jẹ́ ọ̀rọ̀ tí àwọn ọ̀jọ́gbọ́n ati àgbà tí ò ní ìwà àìnírìíri sábà máa ń sọ. Ọ̀rọ̀ wọ̀nyí máa ń jẹ́ ọ̀rọ̀ tí ó ní ọ̀ràn púpọ̀ ati tí ó lè kọ́ni ní ohun tó ṣẹ̀ṣẹ̀.
Mo ti gbọ́ ọ̀rọ̀ àgbà mélòó kan nínú ààyè mi, ṣùgbọ́n ọ̀rọ̀ àgbà mẹ́ta ni mo rò pé ó jẹ́ ọ̀rọ̀ tí ó jẹ́ ọ̀rọ̀ àgbà jùlọ. Ọ̀rọ̀ àgbà wọ̀nyí jẹ́:

"Ìwà rere ni ọ̀rọ̀ rere."
  • "Ẹ̀mí tí ó dùn ni ó jẹ́ òrọ̀ rere."
  • "Ìlànà ni ọmọ ìyà."
  • Ìwà rere ni ọ̀rọ̀ rere.

    Ọ̀rọ̀ àgbà àkọ́kọ́ yìí túmọ̀ sí pé èrò tí ó dùn ni èrò tí ó dàra. Ǹjẹ́ o ti gbọ́ nípa àkọsílẹ̀ klama? Eyi jẹ́ àkọsílẹ̀ tí ó sọ pé ọkàn wa ṣiṣẹ́ bíi klama. Ǹjẹ́ o ti rò ó wò?
    Bi a ba fi ọ̀rọ̀ àgbà yìí sí àkọsílẹ̀ klama, a lè sọ́ pé:
    Èrò tí ó dùn ni èrò tí ó dára.

    Eyi túmọ̀ sí pé ohun tí a rò ni ó máa ṣàkóso iṣẹ́ tí àyà wa máa ń ṣe. Ǹjẹ́ o mọ́ ohun tí èyí túmọ̀ sí? Tùmọ̀ sí pé tí àwa bá rò ó wò nípa ohun àgbà, ohun tí àyà wa máa ń ṣe gbọ́dọ̀ dáradára.

    Ǹjẹ́ o rò pé ọ̀rọ̀ àgbà yìí jẹ́ òtítọ́? Pẹ̀lú gbogbo rẹ̀ gbẹ́, mo gbà gbọ́ pé ó jẹ́ òtítọ́. Mo ti rí bí èrò tí ó dùn ṣe ṣe àgbà mi dáradára, ati bí èrò tí kò sàn ṣe ṣe àgbà mi bubu.

    Ǹjẹ́ o fẹ́ láti gbádùn àgbà tí ó dára? Bẹ̀rẹ̀ sí rò ó wò nípa ohun àgbà. Má ṣe jẹ́ kí èrò tí kò sàn gbájú mọ́ ọkàn rẹ. Ṣàtúnṣe àgbà rẹ́ gbogbo ọjọ̀, ati iwọ́ yoo rí bí àgbà rẹ́ yoo ṣe máa dáradára.

    Ẹ̀mí tí ó dùn ni ó jẹ́ òrọ̀ rere.

    Ọ̀rọ̀ àgbà kejì yìí túmọ̀ sí pé ẹ̀mí tàbí àìní tí ó ṣàárọ̀ máa ń mú ọ̀rọ̀ rere wá. Ǹjẹ́ o ti rí bí ẹ̀mí kan ṣe lè gbéni ró? Tí ẹni náà bá jẹ́ ọ̀rọ̀ rere, ẹ̀mí náà á máa mú ọ̀rọ̀ rere pọ̀ sí ọ̀rọ̀ yẹn.

    Lọ́nà kan náà, tí ẹ̀mí kan bá jẹ́ ọ̀rọ̀ tí kò sàn, ẹ̀mí náà á máa mú ọ̀rọ̀ tí kò sàn pọ̀ sí ọ̀rọ̀ yẹn. Ǹjẹ́ o mọ́ ohun tí èyí túmọ̀ sí? Tùmọ̀ sí pé ọ̀rọ̀ tí a sọ máa ń ṣàpẹ́júwe ẹ̀mí ti wa.

    Ǹjẹ́ o fẹ́ láti sọ ọ̀rọ̀ rere? Jẹ́ kí ẹ̀mí rere máa gbé ọ́ ró. Má ṣe jẹ́ kí ẹ̀mí tí kò sàn gbájú mọ́ ọkàn rẹ. Ṣàtúnṣe ẹ̀mí rẹ gbogbo ọjọ̀, ati iwọ́ yoo rí bí ọ̀rọ̀ rẹ́ yoo ṣe máa jẹ́ ọ̀rọ̀ rere.

    Ìlànà ni ọmọ ìyà.

    Ọ̀rọ̀ àgbà kẹta yìí túmọ̀ sí pé ìlànà tí ó dára ni ó ṣe ọ̀rọ̀ rere. Ǹjẹ́ o ti gbọ́ nípa ọ̀rọ̀ tí ó sọ pé: "Ọmọ dáa ni ọmọ ìyà"? Eyi jẹ́ ọ̀rọ̀ tí ó tọ́ka sí ọ̀rọ̀ àgbà tí a gbàdúrà náà.

    Bi a ba fi ọ̀rọ̀ àgbà yìí sí ọ̀rọ̀ tí mo tọ́ka sí náà, a lè sọ́ pé:

    Ìlànà ni ọmọ ìyà.

    Eyi túmọ̀ sí pé ìwà tí ó dára ni ó máa ṣàkóso àṣa tí ó dára. Ǹjẹ́ o mọ́ ohun tí èyí túmọ̀ sí? Tùmọ̀ sí pé tí àwa bá máa hùwà dáradára, a yoo máa rí àṣa tí ó dára.

    Ǹjẹ́ o fẹ́ láti rí àṣa tí ó dára? Bẹ̀rẹ̀ sí hùwà dáradára. Má ṣe jẹ́ kí ìwà tí kò sàn gbájú mọ́ ọ̀rọ̀ rẹ. Ṣàtúnṣe ìwà rẹ gbogbo ọjọ̀, ati iwọ́ yoo rí bí àṣa rẹ́ yoo ṣe máa dáradára.